భారత్-చైనా: భారత్-చైనా సరిహద్దు వివాదం… సాయుధ పోరాటం అనివార్యమా?

భారత్, చైనాల మధ్య కొనసాగుతున్న సరిహద్దు వివాదం (ఇండియా-చైనా సరిహద్దు వివాదం) సాయుధ పోరాటానికి దారితీయవచ్చని అమెరికా నిఘా నివేదికలు హెచ్చరించాయి. గత కొన్నేళ్లుగా సరిహద్దు ఘర్షణలు జరగనప్పటికీ, ఇరువర్గాలు పెద్ద ఎత్తున సైనికులను మోహరించడం, అలాంటి సమయంలో చోటుచేసుకునే అపోహలు సాయుధ పోరాటానికి దారితీసే అవకాశం ఉంది. ఈ మేరకు అమెరికాకు చెందిన డైరెక్టర్ ఆఫ్ నేషనల్ ఇంటెలిజెన్స్ (డీఎన్‌ఏ) ఓ నివేదికను విడుదల చేసింది.

”ఇరు దేశాల మధ్య సరిహద్దు వివాదం కారణంగా భారత్, చైనాల మధ్య ద్వైపాక్షిక సంబంధాలు దెబ్బతిన్నాయి. 2020 తర్వాత ఇరుదేశాల సరిహద్దుల్లో ఎలాంటి గొడవలు లేకపోయినా ఇరువర్గాలు పెద్దఎత్తున సైనికులను తరలిస్తున్నాయి. ఇలాంటి సమయంలో చోటుచేసుకుంటున్న అపోహలు, తప్పుడు అంచనాలతో సాయుధ పోరాట ముప్పు పొంచి ఉంది’’ అని అమెరికా ఇంటెలిజెన్స్ కమ్యూనిటీ తన నివేదికలో పేర్కొంది. అంతేకాదు, చైనా సైనిక విస్తరణకు ప్రణాళికలు రచిస్తోందని, సైబర్ కార్యకలాపాలకు కూడా పదును పెడుతోందని నివేదిక హైలైట్ చేసింది. 2024లో జరగనున్న అమెరికా అధ్యక్ష ఎన్నికలను ప్రభావితం చేసేందుకు తమ శాయశక్తులా ప్రయత్నిస్తామని చైనా పేర్కొంది. ఇప్పటికే జిబౌటీ, కంబోడియాల్లో సైనిక స్థావరాలను నిర్మించుకున్న చైనా.. మరిన్ని దేశాల్లో వాటిని ఏర్పాటు చేయడంపై దృష్టి పెట్టవచ్చని ఈ నిఘా నివేదిక పేర్కొంది. మయన్మార్, క్యూబా, పాకిస్థాన్, సీషెల్స్, శ్రీలంక, తజికిస్థాన్, టాంజానియా, యూఏఈ వంటి దేశాలు చైనా దృష్టిలో ఉన్నాయని పేర్కొంది.

అదే సమయంలో.. ఇస్లామాబాద్ నుంచి రెచ్చగొట్టే చర్యలు చేపట్టినా.. భారత్-పాకిస్థాన్ (భారత్ వర్సెస్ పాకిస్థాన్) మధ్య సాయుధ పోరాటమేంటని ఈ డీఎన్ ఏ నివేదిక వెల్లడించింది. 2021 తర్వాత భారత్-పాకిస్థాన్ మధ్య ఉద్రిక్తతలు తగ్గుముఖం పడతాయి.ఈ రెండు దేశాల మధ్య సంబంధాలు చాలా పేలవంగా ఉన్నప్పటికీ శాంతియుతంగా కొనసాగుతున్నాయి.అయితే ఈ కాలంలో ఇరు పక్షాలు తమ ద్వైపాక్షిక సంబంధాలను బలోపేతం చేసుకునేందుకు ప్రయత్నించలేదు. స్వదేశీ వ్యవహారాలపై దృష్టి సారించింది. .అయితే పశ్చిమ పాకిస్థాన్‌లో పెరుగుతున్న ఉగ్రదాడులు ఆందోళన కలిగిస్తున్నాయి.భారత వ్యతిరేక తీవ్రవాద గ్రూపులకు మద్దతిచ్చే చరిత్ర పాకిస్థాన్‌కు ఉంది.ఇస్లామాబాద్ రెచ్చగొట్టే చర్యలకు పాల్పడితే సాయుధ పోరాటం జరిగే అవకాశం ఉంది.ఒక్క సంఘటన జరిగినా.. , ఇది సాయుధ సంఘర్షణను ప్రేరేపిస్తుంది” అని నివేదిక అభిప్రాయపడింది.

మరింత అంతర్జాతీయ వార్తల కోసం ఇక్కడ క్లిక్ చేయండి

నవీకరించబడిన తేదీ – మార్చి 14, 2024 | 05:26 PM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *