మేము వెంటనే కోర్టుకు చెప్పలేము.

ఎన్నికల బాండ్ల వివరాలపై ఎస్‌బీఐ తీరు ఇదీ

గతంలో కేంద్ర ప్రభుత్వం అడిగిన 48 గంటల్లోగా సమర్పణ

సూచనలతో ‘రిపోర్టర్స్ కలెక్టివ్’ సంచలన కథనం

న్యూఢిల్లీ, మార్చి 13: మార్చి 6లోగా ఎన్నికల బాండ్ల వివరాలను ఈసీకి సమర్పించాలని ఫిబ్రవరి 15న సుప్రీంకోర్టు ఆదేశిస్తే.. దాతలు, గ్రహీతల వివరాలను సరిపోల్చేందుకు కొన్ని నెలల సమయం పడుతుంది. చెప్పిన గడువును జూన్ 30 వరకు పొడిగించాలని కోరిన ఎస్బీఐ.. గతంలో ప్రభుత్వం అడిగినప్పుడు కూడా ఆగమేఘాల మీద ఇవే వివరాలు తెలిపిన సంగతి తెలిసిందే కదా? నిబంధనల ప్రకారం జారీ చేసిన ఎన్నికల బాండ్‌ను పార్టీలు 15 రోజుల్లోగా నగదుగా మార్చుకోకపోతే, ఆ మొత్తాన్ని ప్రధానమంత్రి జాతీయ సహాయ నిధికి జమ చేయాల్సి ఉంటుంది. ఆ బాండ్లను నగదుగా మార్చాలా? కోర్టుకు చెబుతున్న దాని ఆధారంగా ఎస్‌బిఐ ఎటువంటి సాకులు చెప్పదని మీకు తెలుసా. దీనికి సంబంధించి ‘ది రిపోర్టర్స్ కలెక్టివ్’ అనే వెబ్‌సైట్ తన బ్లాగ్‌లో లోకేష్ బాత్రా అనే సామాజిక కార్యకర్త సేకరించిన పలు ఆధారాలతో సంచలన కథనాన్ని ప్రచురించింది. ఎస్‌బీఐ అసలు స్వరూపాన్ని బయటపెట్టింది. 2019, 2020 సంవత్సరాల్లో జారీ చేసిన ఎన్నికల బాండ్ల వివరాలను గడువు తేదీ ముగిసిన 48 గంటల్లో దేశంలోని అన్ని శాఖల నుంచి సేకరించి కేంద్ర ఆర్థిక శాఖకు సమర్పించినట్లు పేర్కొంది. బాండ్ల కాలపరిమితి ముగిసిన ప్రతిసారీ తమ పూర్తి సమాచారాన్ని (దాత, గ్రహీత, బాండ్ విలువ తదితర వివరాలు) కేంద్రానికి అందజేస్తున్నట్లు వెల్లడైంది. ఎస్‌బీఐ 2020 వరకు గడువు ఇచ్చిన మాట వాస్తవమేనని.. రిపోర్టర్స్ కలెక్టివ్ కథనం ప్రకారం.. జారీ చేసే ప్రతి బాండ్‌కు ఎస్‌బీఐ ఆడిట్ ట్రయల్ నిర్వహిస్తుందని పేర్కొంది. అంటే… ఆ బాండ్లను ఎవరు కొనుగోలు చేశారు? క్యాష్ చేసే పార్టీ ఏది? ఇతర వివరాలు. SBI ప్రతి బాండ్ స్థితిని దాని క్రమ సంఖ్యతో ట్రాక్ చేస్తుంది. 2018లో కేంద్రం ఈ పథకాన్ని ప్రవేశపెట్టినప్పుడు, SBI ఈ క్రమ సంఖ్యను కలిగి ఉండాలని పట్టుబట్టింది. ఇది ట్రాకింగ్ సులభతరం చేస్తుంది. వాస్తవం ఇలా ఉండగా.. సుప్రీంకోర్టులో ఎస్బీఐ భిన్నమైన వాదన వినిపించింది.

బాండ్లను కొనుగోలు చేసిన వారి వివరాలు ఒకచోట, స్వీకరించిన వారి వివరాలు మరోచోట ఉన్నాయని ఎస్‌బీఐ వాదన.. దేశంలోని అన్ని ఎస్‌బీఐ శాఖల్లో విక్రయించిన బాండ్ల వివరాలు, అందుకున్న వారి వివరాలు సీల్డ్ కవర్లలో ముంబైలోని ప్రధాన కార్యాలయం. కానీ.. ‘నో యువర్ కస్టమర్ (KYC)’ ద్వారా SBI ఎన్నికల బాండ్లను కొనుగోలు చేసిన వారి వివరాలను పైన కనిపించని సీరియల్ నంబర్ల ద్వారా సేకరించవచ్చని దాని అంతర్గత పత్రాలలో ఒకటి పేర్కొనడం విలువ. వారికి ఏ పార్టీ ఇచ్చారు. ఈ బాండ్ల విధానం ఎంత పారదర్శకంగా ఉందో సుప్రీంకోర్టుకు తెలియజేసేందుకు ఆయన తన వాదనల్లో అదే చెప్పారు. కాగా, ఎన్నికల బాండ్ల విషయంలో కేంద్రంతో ఎస్‌బీఐ ఏవిధంగా సన్నిహితంగా పనిచేయగలదో ‘రిపోర్టర్స్ కలెక్టివ్’ తన కథనంలో వివరించింది. 2018లో, ఒక పార్టీ SBI యొక్క న్యూఢిల్లీ బ్రాంచ్‌ని సంప్రదించి, తమ వద్ద కొన్ని గడువు ముగిసిన బాండ్లు ఉన్నాయని మరియు వాటిని నగదుగా మార్చుకోవడానికి అవకాశం కోరింది. బ్రాంచ్ అధికారులు ముంబైలోని ‘ట్రాన్సాక్షన్ బ్యాంకింగ్ యూనిట్’ని సంప్రదించి బాండ్లను ఎవరు కొనుగోలు చేశారు? ఏ పార్టీకి ఇచ్చారు తదితర వివరాలన్నీ క్షణాల్లో సేకరించారు. అప్పుడు SBI కార్పొరేట్ ఆఫీస్ అడుగుపెట్టి, ఏమి చేయాలో సలహా కోరింది. కేంద్ర ఆర్థిక శాఖ తక్షణమే స్పందించి ఆ బాండ్లను నగదుగా మార్చుకునేందుకు సదరు రాజకీయ పార్టీని అనుమతించాలని సూచించింది. SBI కార్పొరేట్ కార్యాలయం మెరుపు వేగంతో స్పందించి, గడువు ముగిసిన బాండ్లను రీడీమ్ చేసుకునేందుకు సంబంధిత పార్టీకి అవకాశం కల్పించాలని ఢిల్లీ శాఖను ఆదేశించింది. ఈ ప్రక్రియ 24 గంటల్లో జరిగింది అంటే SBI మరియు కేంద్రం సమన్వయంతో పనిచేస్తున్నాయి. ఆ బాండ్లను క్యాష్ చేసుకునేందుకు వచ్చిన పార్టీ ఎస్ బీఐ రికార్డుల్లోనూ, కేంద్ర ఆర్థిక శాఖ రికార్డుల్లోనూ లేదు. రూ. 10 కోట్ల బాండ్లను ఎవరు కొనుగోలు చేశారో ఎస్‌బీఐ, కేంద్ర ఆర్థిక శాఖకు తెలుసు.

వెంటనే ఇవ్వగలరు..

2017, 2018 సంవత్సరాల్లో ఈ పథకం అమలులో కీలకపాత్ర పోషించిన రిటైర్డ్ అధికారి సుభాష్ చంద్రగార్గ్ మాట్లాడుతూ ఎన్నికల బాండ్ల వివరాలను ఇవ్వడానికి ఎస్‌బిఐ నెలల సమయం అవసరం లేదని, అయితే వాటిని వెంటనే ఇవ్వవచ్చని అన్నారు. సీనియర్ జర్నలిస్ట్ బర్ఖాదత్ ‘మోజోస్టోరీ’ యూట్యూబ్ ఛానెల్‌కు ఆయన ఇంటర్వ్యూ ఇచ్చారు. సుప్రీంకోర్టు అడిగిన సమాచారాన్ని అందించేందుకు ఎస్‌బీఐ ఎట్టి పరిస్థితుల్లోనూ అంత సమయం తీసుకోదని అందులో తేల్చారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *