2029లో జమిలి!

మూడు దశల్లో ఎన్నికలు 2 దశల్లో జరగనున్నాయి

మొదటి లోక్‌సభ, అసెంబ్లీ ఎన్నికలు

ఆ తర్వాత వంద రోజుల్లో స్థానిక సంస్థలకు

‘ఒకే దేశం.. ఒకే ఎన్నికల’కు పచ్చజెండా!

రామ్ నాథ్ కోవింద్ కమిటీ సిఫార్సు

అధ్యక్షుడు ముర్ముకి 18 వేల పేజీల నివేదిక

హంగ్ వచ్చినా.. అవిశ్వాసం పెట్టినా..

లోక్‌సభకు మళ్లీ ఎన్నికలు

ఆ పదవీకాలం ముగిసే వరకు ప్రభుత్వ పదవీకాలం ఉంటుంది

ఎన్నికలు వస్తే అసెంబ్లీలను మధ్యలో ఆపవద్దు

వారి గడువు లోక్‌సభ పదవీకాలం ముగిసే వరకు ఉంది

ఇందుకోసం రాజ్యాంగాన్ని సవరించాలి

దేశవ్యాప్తంగా ఒకే ఓటరు జాబితా మరియు గుర్తింపు కార్డు

ఉన్నత స్థాయి కమిటీ కీలక సిఫార్సులు

ఇక ఎన్నికలు ఉండవు.. కాంగ్రెస్ పై విమర్శలు

న్యూఢిల్లీ, మార్చి 14 (ఆంధ్రజ్యోతి): దేశంలో సార్వత్రిక ఎన్నికలు నిర్వహించాలని మాజీ రాష్ట్రపతి రామ్‌నాథ్‌ కోవింద్‌ నేతృత్వంలోని ఉన్నతస్థాయి కమిటీ సిఫార్సు చేసింది. ‘వన్ నేషన్-వన్ ఎలక్షన్’ కింద 2029లో లోక్‌సభ, అసెంబ్లీలకు ఒకేసారి ఎన్నికలు నిర్వహించాలని.. మూడంచెల విధానంలో.. లోక్‌సభ, అసెంబ్లీలతో పాటు దేశవ్యాప్తంగా ఉన్న అన్ని స్థానిక సంస్థలకు.. రెండు దశల్లో ఎన్నికలు నిర్వహించాలి. శాసనసభ ఎన్నికలు ముగిసిన 100 రోజుల్లో దేశంలోని అన్ని స్థానిక సంస్థలకు ఎన్నికలు నిర్వహించాలని సూచించింది. సుపరిపాలనకు, సత్వర అభివృద్ధికి జమిలి ఎన్నికలు మంచివని పేర్కొంటూ పలు కీలక సిఫార్సులతో కూడిన 18,626 పేజీల భారీ నివేదికను రాష్ట్రపతి ద్రౌప ది ముర్మును గురువారం రాష్ట్రపతి భవన్‌లో సమర్పించారు. ఆయన వెంట ప్యానెల్ సభ్యులు కేంద్ర హోంమంత్రి అమిత్ షా, మాజీ ఫైనాన్స్ కమిషన్ చైర్మన్ ఎన్‌కే సింగ్, లోక్‌సభ మాజీ సెక్రటరీ జనరల్ సుభాష్ కశ్యప్, రాజ్యసభలో మాజీ ప్రతిపక్ష నేత గులాం నబీ ఆజాద్, కేంద్ర న్యాయశాఖ మంత్రి అర్జున్ రామ్ మేఘవాల్, జస్టిస్ హరీశ్ సాల్వే, మాజీ CVC సంజయ్ కొఠారి. ఏకకాల ఎన్నికలు అభివృద్ధిని వేగవంతం చేస్తాయని, ప్రజాస్వామ్య పునాదులను బలోపేతం చేస్తాయని కమిటీ తన నివేదికలో అభిప్రాయపడింది. ‘భారత్ అంటే భారత్’ ఆకాంక్షలను నెరవేర్చేందుకు ఇది దోహదపడుతుందని పేర్కొంది. దేశంలో ఏటా అనేక ఎన్నికల కారణంగా ప్రభుత్వం, వ్యాపారాలు, ఉద్యోగులు, న్యాయస్థానాలు, రాజకీయ పార్టీలు, అభ్యర్థులు, అన్నింటికీ మించి పౌర సమాజంపై భారం పడుతోందని పేర్కొంది. ఒకే దేశం-ఒకే ఎన్నికల విధానం అమలు కోసం ఎలాంటి రాజ్యాంగ సవరణకు రాష్ట్రాల ఆమోదం అవసరం లేదని స్పష్టం చేశారు. కమిటీ కీలక సిఫార్సులు.

ప్రభుత్వం కూలిపోతే..

సార్వత్రిక ఎన్నికల్లో త్రిశంకు సభ ఏర్పడినా.. అవిశ్వాస తీర్మానం తిరస్కరణకు గురై ప్రభుత్వాన్ని ఏర్పాటు చేసే పరిస్థితి లేదు. అప్పుడు దాని పదవీకాలం మునుపటి లోక్‌సభ పదవీకాలం పూర్తయ్యే వరకు ఉంటుంది.

రాష్ట్ర శాసనసభలకు తాజా ఎన్నికలు జరిగితే (అవి రద్దు చేయబడితే తప్ప) వాటి పదవీకాలం లోక్‌సభ పూర్తి కాలానికి కొనసాగుతుంది. ఉదాహరణకు, ఒక రాష్ట్ర ప్రభుత్వం రెండో సంవత్సరంలోనే అవిశ్వాస తీర్మానంలో ఓడిపోయి కూలిపోయినా, వెంటనే ఎన్నికలు నిర్వహించి కొత్త ప్రభుత్వం ఏర్పడినా, ఆ ప్రభుత్వం మూడేళ్లు మాత్రమే కొనసాగుతుంది.

ఈ మార్పులను అమలులోకి తీసుకురావడానికి రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్ 83 (పార్లమెంటు ఉభయ సభల పదవీకాలాన్ని నిర్వచించడం) మరియు ఆర్టికల్ 172 (రాష్ట్ర శాసనసభల పదవీకాలానికి సంబంధించి) సవరించాల్సి ఉంటుంది. లోక్‌సభ, అసెంబ్లీలకు ఏకకాలంలో ఎన్నికలు జరిగేలా రాజ్యాంగంలో ఆర్టికల్ 82ఏని చేర్చాలి. కానీ స్థానిక ఎన్నికలు రాష్ట్ర ప్రభుత్వ పరిధిలో ఉన్నందున ఆ మేరకు సవరణకు రాష్ట్రాల అనుమతి తప్పనిసరి.

ఒకే ఓటరు జాబితా

లోక్‌సభ, శాసనసభ మరియు స్థానిక సంస్థల ఎన్నికల కోసం పౌరులందరికీ ఒకే ఓటరు జాబితా మరియు ఓటరు గుర్తింపు కార్డు ఉండాలి. స్థానిక ఎన్నికలను నిర్వహించే రాష్ట్రాల ఎన్నికల కమిషనర్లతో సంప్రదించి భారత ఎన్నికల సంఘం (ECI) వీటిని సిద్ధం చేస్తుంది. ఇందుకోసం ఆర్టికల్ 325ని సవరించాలి.

అన్ని ఎన్నికలను ఏకకాలంలో నిర్వహించే విధానాన్ని పునరుద్ధరించేందుకు.. ప్రభుత్వం చట్టపరమైన యంత్రాంగం/వ్యవస్థను రూపొందించాలి.

ఆర్టికల్ 82A అమలులోకి వచ్చిన తర్వాత ఏర్పడిన అసెంబ్లీల పదవీకాలం లోక్‌సభ పదవీకాలంతో ముగుస్తుంది. అంటే 2024 జూన్‌లో ఈ పదవి పూర్తయితే, తదుపరి రాష్ట్ర అసెంబ్లీ ఎన్నికలు ఎప్పుడు జరిగినా లోక్‌సభ పదవీకాలం 2029లో ముగుస్తుంది. అంటే 2024 లోక్ సభ ఎన్నికల తర్వాత ఎన్నికలు జరిగే అసెంబ్లీల కాల పరిమితి ఐదేళ్ల పూర్తి కాలం ఉండదు.

సార్వత్రిక ఎన్నికల తర్వాత పార్లమెంటు తొలి సెషన్‌లో 82ఏను చేర్చేందుకు రాష్ట్రపతి నోటిఫికేషన్ జారీ చేయాలి. ఈ నోటిఫికేషన్ తేదీని నియమిత తేదీగా పరిగణించాలి. ఈ తేదీ తర్వాత ఎన్నికలు జరిగే అసెంబ్లీల పదవీకాలం లోక్‌సభ పదవీకాలంతో ముగుస్తుంది. అప్పటి నుంచి దేశంలో లోక్‌సభ, అసెంబ్లీ ఎన్నికలు ఒకేసారి జరగాలి.

82A ప్రకారం, సార్వత్రిక ఎన్నికల సమయంలో ఏదైనా అసెంబ్లీకి ఎన్నికలు నిర్వహించలేకపోతే, ఆ అసెంబ్లీకి ఎన్నికలను తర్వాత తేదీలో నిర్వహించాలని ఎన్నికల సంఘం రాష్ట్రపతికి సిఫారసు చేయవచ్చు.

191 రోజుల విస్తృత సంప్రదింపులు..

సెప్టెంబర్ 2, 2023న కోవింద్ నేతృత్వంలో ప్యానెల్ ఏర్పాటైంది. అప్పటి నుంచి 191 రోజుల పాటు నిపుణులు, సంబంధిత భాగస్వాములతో విస్తృత సంప్రదింపులు జరిగాయని అధికారిక ప్రకటన తెలిపింది. లోతుగా విచారణ చేపట్టామని తెలిపారు. రాజ్యాంగ స్ఫూర్తితో సిఫార్సులు చేశామన్నారు. మొత్తం 21,558 మంది స్పందనల్లో 80 శాతం మంది జమిలి ఎన్నికలకు మద్దతు తెలిపారని ప్యానెల్ పేర్కొంది.

సమర్థన.. అభ్యంతరం..

ఈ సంప్రదింపుల సందర్భంగా ‘ఒకే దేశం-ఒకే ఎన్నికల’ విధానాన్ని ఎవరు సమర్థించారు, ఎవరు వ్యతిరేకించారో ప్యానెల్ తన నివేదికలో పేర్కొంది. ఈ విధానాన్ని నలుగురు సుప్రీంకోర్టు మాజీ ప్రధాన న్యాయమూర్తులు సమర్థించారు. జస్టిస్ దీపక్ మిశ్రా, జస్టిస్ రంజన్ గొగోయ్, జస్టిస్ ఎస్‌ఏ బాబ్డే, జస్టిస్ యుయు లలిత్ తమ అభిప్రాయాలను లిఖితపూర్వకంగా కోవింద్ ప్యానెల్‌కు సమర్పించారు. 9 మంది హైకోర్టు మాజీ ప్రధాన న్యాయమూర్తులు (సీజేలు) ఈ విధానం వల్ల ప్రయోజనాలను వ్యక్తం చేయగా, ముగ్గురు హైకోర్టు మాజీ సీజేలు దీనిని తీవ్రంగా వ్యతిరేకించారు. తమ అభ్యంతరాలను ప్యానెల్‌కు తెలియజేశారు. లోక్‌సభ, శాసన సభలు, స్థానిక సంస్థలకు ఒకేసారి ఎన్నికలు నిర్వహించడం వల్ల రాజకీయ జవాబుదారీతనం దెబ్బతింటుందని ఢిల్లీ హైకోర్టు మాజీ సీజే జస్టిస్ ఏపీ షా అభిప్రాయపడ్డారు. ప్రజాప్రతినిధుల పనితీరుపై సమీక్ష, ఐదేళ్ల పదవీకాలం ఖరారు చేస్తే ప్రజాప్రతినిధుల పనితీరుపై సమీక్షకు అవకాశం ఉండదు. ఇది ప్రజాస్వామ్య విలువలను సవాలు చేస్తుంది. కలకత్తా హైకోర్టు మాజీ సీజే జస్టిస్ గిరీష్ చంద్ర గుప్తా మాట్లాడుతూ ‘ఒక దేశం-ఒకే ఎన్నికలు’ అనే ఆలోచన ప్రజాస్వామ్య విలువలకు అనుగుణంగా లేదని అన్నారు. ఈ పద్ధతి భారత సమాఖ్య ప్రతిష్టను నాశనం చేస్తుందని మద్రాస్ హైకోర్టు మాజీ ప్రధాన న్యాయమూర్తి జస్టిస్ సంజీబ్ బెనర్జీ స్పష్టం చేశారు. తరచూ ఉప ఎన్నికలు రావడం వల్ల ప్రజలు తమకు నచ్చిన ప్రభుత్వాన్ని ఎన్నుకునే అవకాశం ఉందన్నారు. అయితే అవినీతి, అసమర్థతను ఎదుర్కొనేందుకు ప్రభుత్వ నిధులతో ఎన్నికలు నిర్వహించేలా సంస్కరణ తీసుకువస్తే బాగుంటుందని సూచించారు. ప్యానెల్‌తో సంప్రదింపులు జరిపిన నలుగురు మాజీ ప్రధాన ఎన్నికల కమిషనర్లు కూడా ఏకకాల ఎన్నికలకు మొగ్గు చూపారు. ప్రస్తుత మరియు మాజీ రాష్ట్ర ఎన్నికల కమిషనర్లలో (SEC) ఏడుగురు కూడా దీనికి మద్దతు ఇచ్చారు.

జర్మనీ/జపాన్ విధానం బాగుంది: కశ్యప్

జర్మనీ విధానం బాగుందని ప్యానెల్ సభ్యుడు సుభాష్ కశ్యప్ సూచించారు. జర్మన్ పార్లమెంట్ బుండెస్టాగ్ యొక్క ఛాన్సలర్ (ప్రధాన మంత్రి)ని నియమిస్తుంది. ప్రతిపక్షాలు అతని/ఆమెపై అవిశ్వాస తీర్మానం ప్రవేశపెడితే, అదే బ్యాలెట్‌లో తమ అభ్యర్థిని ప్రత్యామ్నాయ ఛాన్సలర్‌గా ప్రతిపాదించాల్సి ఉంటుంది. దాని ఆధారంగా రాష్ట్రపతి ఛాన్సలర్‌ను నియమిస్తారు. జపాన్‌లో కూడా ప్రధానమంత్రిని పార్లమెంటు (నేషనల్ డైట్) నియమిస్తుంది. అప్పుడు చక్రవర్తి ఆమోదిస్తాడు. నివేదిక ప్రకారం, ఈ రెండు విధానాలలో ఏదో ఒకటి అనుసరించాలని కశ్యప్ సూచించారు, ఇది దేశానికి ప్రయోజనం చేకూరుస్తుంది.

ఏడు దేశాల విధానాలపై అధ్యయనం.

కోవింద్ ప్యానెల్ దక్షిణాఫ్రికా, జర్మనీ, స్వీడన్, బెల్జియం, ఇండోనేషియా, జపాన్ మరియు ఫిలిప్పీన్స్ ఎన్నికల వ్యవస్థలపై అధ్యయనం చేసింది. దక్షిణాఫ్రికాలో, పౌరులు జాతీయ అసెంబ్లీ మరియు ప్రావిన్షియల్ (ప్రాంతీయ) అసెంబ్లీలకు ఏకకాలంలో ఓటు వేస్తారు. కానీ ఈ దేశంలో మున్సిపల్ ఎన్నికలు విడివిడిగా జరుగుతాయి. స్వీడన్‌లో దామాషా ఎన్నికల వ్యవస్థ ఉంది. పార్లమెంట్ (రిక్స్‌డాగ్), కౌంటీ కౌన్సిల్‌లు మరియు మునిసిపల్ కౌన్సిల్‌లకు ఎన్నికలు ఏకకాలంలో జరుగుతాయి. వివిధ రాజకీయ పార్టీలకు వచ్చిన ఓట్ల శాతాన్ని బట్టి వారికి పార్లమెంటు, మండలాల్లో సీట్లు కేటాయిస్తారు. ఈ ఎన్నికలు ప్రతి నాలుగేళ్లకోసారి సెప్టెంబర్ రెండో ఆదివారం నాడు జరుగుతాయి. మునిసిపల్ కౌన్సిల్‌ల కోసం, ప్రతి ఐదేళ్లకు సెప్టెంబర్ రెండవ ఆదివారం నిర్వహిస్తారు’ అని నివేదికలో వివరించారు. దేశంలో ఏకకాలంలో ఎన్నికలు నిర్వహించాలన్న ప్రతిపాదనలు గతంలో అనేక నివేదికలు, అధ్యయనాల్లో వెలుగులోకి వచ్చాయని ప్యానెల్ పేర్కొంది.

రాజ్యాంగాన్ని ధ్వంసం చేసేందుకు..: కాంగ్రెస్

జమిలి ఎన్నికలు నిర్వహించాలన్న సిఫారసుపై కాంగ్రెస్ తీవ్ర ఆగ్రహం వ్యక్తం చేసింది. ‘ఒక దేశం – ఇకపై ఎన్నికలు లేవు’ అని ఆమె నిరసన వ్యక్తం చేశారు. జమిలి ఎన్నికలతో బాబాసాహెబ్ అంబేద్కర్ రాజ్యాంగాన్ని పూర్తిగా ధ్వంసం చేయాలని మోదీ ప్రభుత్వం చూస్తోందని ఏఐసీసీ ప్రధాన కార్యదర్శి జైరాం రమేష్ గురువారం నాసిక్‌లో విమర్శించారు. ‘ప్రధాని మోదీ లక్ష్యం స్పష్టంగా ఉంది.. ఎక్కడికి వెళ్లినా.. లోక్‌సభలో మూడింట రెండొంతుల మెజారిటీతో స్పష్టమైన మెజారిటీ ఇవ్వాలని కోరుతున్నారు.. అంటే 400 ఎంపీ సీట్లు.. ప్యానెల్ నివేదికతో రహస్యం బట్టబయలైంది’, అతను \ వాడు చెప్పాడు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *