ఇసి కమిషనర్లుగా సుఖ్‌బీర్, జ్ఞానేష్ కుమార్, ఇసి కమిషనర్లుగా సుఖ్‌బీర్, జ్ఞానేష్ కుమార్

ఇద్దరూ 1988 బ్యాచ్‌కు చెందిన ఐఏఎస్‌లు

కేరళ మరియు ఉత్తరాఖండ్ కేడర్‌కు చెందినది

న్యూఢిల్లీ, మార్చి 14 (ఆంధ్రజ్యోతి): కేంద్ర ఎన్నికల సంఘం (ఈసీఐ) కమిషనర్లుగా మాజీ ఐఏఎస్ అధికారులు సుఖ్‌బీర్ సింగ్ సంధు జ్ఞానేష్ కుమార్ నియమితులయ్యారు. ఈ మేరకు కేంద్రం గురువారం గెజిట్ నోటిఫికేషన్ విడుదల చేసింది. ఇటీవల ఏర్పడిన ఖాళీల భర్తీకి ప్రధాని మోదీ నేతృత్వంలోని ముగ్గురు సభ్యుల ఎంపిక కమిటీ గురువారం సమావేశమైంది. కేంద్ర మంత్రి, లోక్‌సభలో ప్రతిపక్ష నేత అధిర్‌రంజన్ చౌదరి ఇందులో సభ్యులు. కేంద్ర మంత్రి కోటాలో హోంమంత్రి అమిత్ షా పాల్గొన్నారు. కేంద్ర న్యాయ శాఖ మంత్రి అర్జున్ రామ్ మేఘ్వాల్ నేతృత్వంలోని సెర్చ్ కమిటీ కమిషనర్ల నియామకానికి ప్రతిపాదిత పేర్ల జాబితాను రూపొందించింది. సమావేశానికి ఆయన కూడా హాజరయ్యారు. జాబితాపై చర్చ అనంతరం పంజాబ్‌కు చెందిన సంధు, కేరళకు చెందిన జ్ఞానేష్‌లను ఎన్నికల సంఘం కమిషనర్లుగా ఎంపిక చేశారు. కమిషనర్ గా ఉన్న అరుణ్ గోయల్ గత శుక్రవారం అనూహ్యంగా రాజీనామా చేసిన సంగతి తెలిసిందే. మరో కమిషనర్ అనుప్ చంద్ర పాండే ఫిబ్రవరిలో పదవీ విరమణ చేశారు. ప్రభుత్వం నుంచి ప్రకటన రాకముందే అధీర్ ఢిల్లీలోని తన నివాసంలో మీడియా సమావేశం ఏర్పాటు చేసి కొత్త కమిషనర్ల నియామకానికి సంబంధించిన వివరాలను వెల్లడించడం గమనార్హం.

అదే బ్యాచ్..

కేరళకు చెందిన జ్ఞానేష్ కుమార్, పంజాబ్‌కు చెందిన సుఖ్‌బీర్ సింగ్ సంధు 1988 బ్యాచ్ ఐఏఎస్. జ్ఞానేష్ 2007-12 మధ్య యుపిఎ ప్రభుత్వ హయాంలో పార్లమెంటరీ వ్యవహారాల కార్యదర్శిగా మరియు రక్షణ మంత్రిత్వ శాఖలో జాయింట్ సెక్రటరీగా పనిచేశారు. సుఖ్బీర్ ఉత్తరాఖండ్ ప్రభుత్వ ప్రధాన కార్యదర్శిగా మరియు 2019-21 మధ్య నేషనల్ హైవే అథారిటీస్ ఆఫ్ ఇండియా (NHAI) ఛైర్మన్‌గా కూడా పనిచేశారు. ఈ ఏడాది ఫిబ్రవరి 3న ఆయన లోక్‌పాల్ కార్యదర్శిగా నియమితులయ్యారు.

తుది జాబితా కోసం అడగ్గా 212 మంది పేర్లు ఇచ్చారు

ఎన్నికల కమిషనర్ల ఎంపిక ప్రక్రియపై అధిర్ పలు ప్రశ్నలు సంధించారు. ఏకపక్షంగా ఎంపిక చేశామని కాదు, తప్పులున్నాయన్నారు. కమిటీలో సుప్రీంకోర్టు ప్రధాన న్యాయమూర్తి ఉంటే బాగుంటుందని అభిప్రాయపడ్డారు. షార్ట్ లిస్ట్ అడగగా బుధవారం రాత్రి 212 మంది పేర్లు ఇచ్చారు. సమావేశానికి 10 నిమిషాల ముందు ఆరుగురి పేర్లను ప్రస్తావించారు. వారందరి నేపథ్యం గురించి పూర్తి సమాచారం ఇవ్వలేదు. అయితే ఇద్దరినీ నియమించారు. భర్తీ ప్రక్రియలో లోపాలను ప్రశ్నిస్తూ నిరసన వ్యక్తం చేశారు. నేను ఎవరి పేర్లనూ ప్రస్తావించలేదు.’

ఈరోజు సుప్రీంకోర్టులో విచారణ

కేంద్ర ఎన్నికల కమిషనర్ (సీఈఐ), ఎన్నికల కమిషనర్ల నియామక కమిటీ నుంచి ప్రధాన న్యాయమూర్తిని తొలగించడాన్ని వ్యతిరేకిస్తూ అసోసియేషన్ ఫర్ డెమోక్రటిక్ రిఫార్మ్స్ (ఏడీఆర్) ఇటీవల దాఖలు చేసిన పిటిషన్ శుక్రవారం సుప్రీంకోర్టులో విచారణకు రానుంది. ఈ అంశంపై మధ్యప్రదేశ్ మహిళా కాంగ్రెస్ కమిటీ ప్రధాన కార్యదర్శి జయ ఠాకూర్ తదితరులు గతంలో సుప్రీంకోర్టును ఆశ్రయించారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – మార్చి 15, 2024 | 05:33 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *