ఈసారి ‘గాలి మోటార్ల’ హవా!

లోక్‌సభ ఎన్నికల్లో ప్రైవేట్‌ విమానాలు, హెలికాప్టర్‌లకు భారీ డిమాండ్‌ ఉంది

2019తో పోలిస్తే 40% పెరిగింది

చార్టర్డ్ విమానాలకు గంటకు 5.25 లక్షలు!

హెలికాప్టర్ అద్దెకు గంటకు 1.5 లక్షలు

గరిష్టంగా రూ. 3.5 లక్షలు కూడా..!

న్యూఢిల్లీ, మార్చి 17: లోక్‌సభ ఎన్నికలు సమీపిస్తున్న తరుణంలో రాజకీయ పార్టీలు తమ అస్త్రాలను సిద్ధం చేసుకుంటున్నాయి. ప్రచారానికి శ్రీకారం చుట్టారు. ఈ క్రమంలో ప్రైవేట్ విమానాలు, హెలికాప్టర్లకు డిమాండ్ పెరుగుతుందని నిపుణులు అంచనా వేస్తున్నారు. గత ఎన్నికలతో పోలిస్తే ఈసారి చార్టర్డ్ విమానాలు, హెలికాప్టర్లకు డిమాండ్ 40 శాతం ఎక్కువగా ఉండవచ్చని చెబుతున్నారు. విమానాలతో పోలిస్తే హెలికాప్టర్లకే అత్యధిక డిమాండ్ ఉందని చెబుతున్నారు. తక్కువ సమయంలో దూర ప్రాంతాలకు వెళ్లే అవకాశం ఉండడంతో రాజకీయ పార్టీలు హెలికాప్టర్ల వైపు మొగ్గు చూపుతున్నాయని అంటున్నారు. త్వరలో లోక్‌సభ ఎన్నికల షెడ్యూల్ రానున్న దృష్ట్యా.. ఇక నుంచి చార్టర్డ్ విమానాలు, హెలికాప్టర్లను అద్దెకు తీసుకోనున్నట్లు రాజకీయ పార్టీల నేతలు కొందరు చెబుతున్నారు. విమానాలు మరియు హెలికాప్టర్లు గంట ప్రాతిపదికన ఛార్జ్ చేయబడతాయి. చార్టర్డ్ విమానాలు గంటకు రూ.4.5 నుండి రూ.5.25 లక్షలు; హెలికాప్టర్ల ధర గంటకు రూ.1.5 లక్షల వరకు ఉంటుందని పరిశ్రమ నిపుణులు వెల్లడించారు. హెలికాప్టర్లకు డిమాండ్ ఎక్కువగా ఉన్నప్పుడు గంటకు రూ.3.5 లక్షల వరకు అద్దె వసూలు చేస్తున్నారని తెలిపారు.

బీజేపీ 250 కోట్లు.. కాంగ్రెస్ 126 కోట్లు!

గత ఎన్నికలతో పోలిస్తే ఈసారి ప్రైవేట్ విమానాలు, హెలికాప్టర్లకు డిమాండ్ 30-40 శాతం ఎక్కువగా ఉంటుందని బిజినెస్ ఎయిర్ క్రాఫ్ట్ ఆపరేటర్స్ అసోసియేషన్ ఎండీ ఆర్కేబాలీ తెలిపారు. అధికారిక లెక్కల ప్రకారం, డిసెంబర్ 2023 నాటికి దేశంలో 112 నాన్-షెడ్యూల్డ్ ఆపరేటర్లు (NSOP) ఉన్నారని. ఈ ఆపరేటర్లలో 40-50 శాతం మంది కేవలం ఒక విమానాన్ని మాత్రమే నడుపుతున్నారని ఆయన చెప్పారు. ఎన్‌ఎస్‌ఓపీలో మొత్తం 450 విమానాలు, హెలికాప్టర్లు ఉంటాయని తెలిపారు. DGCA వద్ద అందుబాటులో ఉన్న సమాచారం ప్రకారం, ఈ ఆపరేటర్ల వద్ద ఫాల్కన్ 2000, బొంబార్డియర్ గ్లోబల్ 5000, ట్విన్ అట్టర్ DHC-6-300, హాకర్ బీచ్‌క్రాఫ్ట్, గల్ఫ్‌స్ట్రీమ్ G-200, సెస్నా సైటేషన్ 560 XL, మొదలైన విమానాలు మరియు హెలికాప్టర్లు ఉన్నాయి. వీరిలో చాలా మందికి 10 సీట్ల లోపు కెపాసిటీ ఉందని తెలిపారు. రాజకీయ నాయకులు ఎక్కువగా చిన్న పట్టణాలకు కూడా వెళ్తారని, ఆ సమయంలో హెలికాప్టర్లను ఎక్కువగా అద్దెకు తీసుకుంటారని చెబుతున్నారు. కొందరు నాయకులు ఇష్టానుసారంగా హెలికాప్టర్లను అద్దెకు తీసుకుంటారు (కొన్ని గంటల ముందుగానే). ఇదిలా ఉండగా, 2019-20 సంవత్సరానికి విమానం/హెలికాప్టర్ ప్రయాణానికి రూ.250 కోట్లు ఖర్చు చేసినట్లు బీజేపీ తన వార్షిక ఆడిట్ గణాంకాలలో వెల్లడించింది. అదే సమయంలో కాంగ్రెస్ పార్టీ ఖర్చు రూ. 126 కోట్లు. వచ్చే లోక్ సభ ఎన్నికల ఖర్చు రూ.1.20 లక్షల కోట్ల వరకు ఉంటుందని సీనియర్ ఎన్నికల విశ్లేషకులు ఎన్.భాస్కరరావు తెలిపారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *