ఢిల్లీ : ఢిల్లీకి నాలుగోసారి చెత్త రికార్డు వచ్చింది

జాతీయ రాజధాని ఢిల్లీ (ఢిల్లీ) నగరం మరోసారి చెత్త రికార్డును సాధించింది. ప్రపంచంలోనే అత్యంత కాలుష్య రాజధానిగా ఢిల్లీ వరుసగా నాలుగోసారి నిలిచింది. స్విస్ సంస్థ IQAir తాజాగా ప్రపంచంలోని అత్యంత కాలుష్య నగరాలు మరియు రాజధానుల జాబితాను విడుదల చేసింది. ఈ జాబితా ప్రకారం, భారతదేశ రాజధాని ఢిల్లీ ప్రపంచంలోనే అత్యంత కాలుష్య రాజధానిగా ఎంపికైంది. ఈ క్రమంలో ఢిల్లీని అత్యంత అధ్వాన్నమైన గాలి నాణ్యత కలిగిన రాజధానిగా అభివర్ణించారు. ఢిల్లీ 2018 నుండి వరుసగా నాలుగోసారి ప్రపంచంలో అత్యంత కాలుష్య రాజధానిగా ర్యాంక్ చేయబడింది. అదే సమయంలో, బీహార్‌లోని బెగుసరాయ్ ప్రపంచంలోనే అత్యంత కాలుష్య నగరంగా ఎంపికైంది.

కాలుష్య దేశాలు మరియు నగరాల జాబితా ప్రకారం, సగటు వార్షిక PM 2.5 గాఢత ప్రతి క్యూబిక్ మీటరుకు 54.4 మైక్రోగ్రాములు. ఈ నివేదిక ప్రకారం, బంగ్లాదేశ్‌లో గాలి నాణ్యత మొదటి రెండు స్థానాల్లో క్యూబిక్ మీటరుకు 79.9 మైక్రోగ్రాములుగా ఉంది, తరువాత పాకిస్తాన్ 73.7 మైక్రోగ్రాములు ప్రతి క్యూబిక్ మీటర్‌తో ఉంది. భారతదేశం 2022లో క్యూబిక్ మీటర్‌కు 53.3 మైక్రోగ్రాముల సగటు PM 2.5 గాఢతతో 8వ అత్యంత కలుషితమైన దేశంగా ర్యాంక్‌ను పొందుతుంది మరియు 2023లో మూడవ స్థానానికి చేరుకుంటుంది. ఈ నివేదిక ప్రకారం, భారతదేశంలో 1.36 బిలియన్ల మంది ప్రజలు PM 2.5కు గురవుతారు. 2022 వరల్డ్ ఎయిర్ క్వాలిటీ రిపోర్ట్ 131 దేశాలు మరియు 7,323 ప్రాంతాల నుండి డేటాను సేకరించింది. 2023లో, 134 దేశాలు మరియు 7,812 ప్రాంతాల నుండి డేటా సేకరించబడింది.

కాలుష్యం కారణంగా ఏటా అనేక మంది తీవ్ర వ్యాధుల బారిన పడుతున్నారు. ప్రపంచవ్యాప్తంగా ప్రతి 9 మందిలో ఒకరు కాలుష్యం కారణంగానే మరణిస్తున్నారని నిపుణులు చెబుతున్నారు. ప్రపంచ వ్యాప్తంగా ప్రతి సంవత్సరం 7 మిలియన్ల అకాల మరణాలకు వాయు కాలుష్యం కారణమని WHO నివేదిస్తుంది. పీఎం 2.5కు గురికావడం వల్ల ప్రజలు అనేక తీవ్రమైన వ్యాధులతో బాధపడుతున్నారని వెల్లడైంది. కాలుష్యం వల్ల ఆస్తమా, క్యాన్సర్, పక్షవాతం, ఊపిరితిత్తుల సంబంధిత వ్యాధులు వచ్చే అవకాశం ఉంది.

మరిన్ని తాజా వార్తల కోసం ఇక్కడ క్లిక్ చేయండి: స్టాక్ మార్కెట్లు: 623 పాయింట్లు నష్టపోయిన సెన్సెక్స్.. ఇండెక్స్ నష్టాలకు కారణమా?

నవీకరించబడిన తేదీ – మార్చి 19, 2024 | 11:00 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *