బాండ్ నంబర్లను కూడా పేర్కొనాలి, బాండ్ నంబర్లను కూడా పేర్కొనాలి

కొంచెం సమాచారం ఇవ్వడం కుదరదు..

సాయంత్రం ఐదు గంటలలోపు ఎస్‌బీఐపై సుప్రీంకోర్టు ఫైర్

అఫిడవిట్ దాఖలు చేయాలని ఆదేశం

చట్టం యొక్క చేతులు చాలా చిన్న వ్యాఖ్య

ప్రత్యేక సంఖ్యల వెల్లడిపై తీర్పు వాయిదా

Asocham, FICCI, CII విజ్ఞప్తి

వారి పిటిషన్‌ను ధర్మాసనం తోసిపుచ్చింది

ప్రధానమంత్రి హఫ్తా వసూలి యోజన

ఎన్నికల బాండ్లపై కాంగ్రెస్ ధ్వజమెత్తారు

ఐటీ, ఈడీ దాడుల తర్వాత బాండ్లను కొనుగోలు చేశారు

తెలుగు కంపెనీల పేర్లను ప్రస్తావించిన జైరాం

న్యూఢిల్లీ, మార్చి 18 (ఆంధ్రజ్యోతి): ఎన్నికల బాండ్ల వ్యవహారంలో స్టేట్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా (ఎస్‌బీఐ)ని సుప్రీంకోర్టు సోమవారం తప్పుబట్టింది. బాండ్లకు సంబంధించి పూర్తి వివరాలను వెల్లడించాలని నిర్ణయించారు. ఈసారి ఇచ్చిన వివరాల్లో.. బాండ్లను కొనుగోలు చేసిన వారికి, వాటిని స్వీకరించిన రాజకీయ పార్టీలకు మధ్య ఉన్న సంబంధాలను వెల్లడించే ప్రత్యేక సంఖ్యలు ఉండాలని స్పష్టం చేసింది. ఎన్నికల బాండ్ల వివరాలను ఇవ్వడంలో ఎస్‌బీఐ జాప్యం చేస్తోందని ఆరోపిస్తూ అసోసియేషన్ ఫర్ డెమోక్రటిక్ రిఫార్మ్స్ (ఏడీఆర్), సీపీఎం, సిటిజన్ రైట్స్ ట్రస్ట్ (సీఆర్‌టీ) దాఖలు చేసిన వేర్వేరు పిటిషన్‌లన్నింటినీ సీజేఐ జస్టిస్ డీవై చంద్రచూడ్ నేతృత్వంలోని ఐదుగురు సభ్యుల రాజ్యాంగ ధర్మాసనం విచారించింది. ఏయే దాత ఏ పార్టీకి ఎంత మొత్తం ఇచ్చారో తెలిపే యూనిక్ బాండ్ నంబర్‌లతో సహా అన్ని వివరాలను ఎస్‌బీఐ ఈసీకి అందజేయాల్సి ఉంటుందని ఎస్‌బీఐ తెలిపింది. గురువారం (మార్చి 21) సాయంత్రం 5 గంటలలోగా అఫిడవిట్ దాఖలు చేయాలని ఎస్‌బీఐ చైర్మన్‌, ఎండీలకు ఆదేశాలు జారీ చేసింది. ఎలాంటి వివరాలు దాచకుండా మొత్తం సమాచారాన్ని వెల్లడించినట్లు పేర్కొంది. మరోవైపు, మార్చి 1, 2018 నుంచి ఏప్రిల్ 11, 2019 వరకు జారీ చేసిన బాండ్ల వివరాలను సమర్పించేలా ఆదేశాలు ఇవ్వాలని కోరుతూ పిటిషన్‌ను విచారణకు స్వీకరించేందుకు ధర్మాసనం నిరాకరించింది. అలాగే, రాష్ట్రపతి చేసిన పిటిషన్‌ను కూడా సుప్రీంకోర్టు కొట్టివేసింది. ఎన్నికల బాండ్ల వివరాలను వెల్లడించేందుకు తాము ఇచ్చిన తీర్పును సుమోటోగా సమీక్షించాలని కోరుతూ సుప్రీం కోర్ట్ బార్ అసోసియేషన్, ఆదిష్ సి అగర్వాలా. పబ్లిసిటీ కోసం ఇలాంటి వాటిని అనుమతించబోమని జస్టిస్ చంద్రచూడ్ తేల్చి చెప్పారు. కేంద్రం తరఫున వాదించిన సొలిసిటర్ జనరల్ తుషార్ మెహతా కూడా ఈ లేఖ పూర్తిగా అవాంఛనీయమని పేర్కొన్నారు. అయితే, బాండ్ల వివరాలు కోరుతూ కోర్టును ఆశ్రయించిన వారు మీడియాకు ఇంటర్వ్యూలు ఇస్తున్నారని, ఉద్దేశ్యపూర్వకంగా కోర్టును కలవరపెడుతున్నారని, బాండ్లకు సంబంధించిన గణాంకాలను వక్రీకరించారని ఆయన కోర్టుకు తెలిపారు. వాటిని నియంత్రించాలని కోరారు. ఒక వ్యవస్థగా చట్టంలోని ఆయుధాలు చాలా పొడవుగా ఉన్నాయని, అయితే న్యాయమూర్తులుగా తాము రాజ్యాంగం ప్రకారం తీర్పులు ఇస్తామని, చట్టబద్ధంగా వ్యవహరిస్తామని సీజేఐ అన్నారు. తాము ఇచ్చిన ఆదేశాలు అమలు అవుతున్నాయా లేదా అన్నదే వారికి ముఖ్యం. ఇది చేయవచ్చు. సోషల్ మీడియాలో వ్యాఖ్యలకు కూడా వారు అతీతులు కాదు.

అని ఎలా అడుగుతారు?

ఎన్నికల బాండ్ల వివరాలను వెల్లడించాలన్న సుప్రీంకోర్టు ఆదేశాలను వాయిదా వేయాలని కోరుతూ అసోచామ్, ఫిక్కీ, సీఐఐ దాఖలు చేసిన పిటిషన్లను సుప్రీంకోర్టు కొట్టివేసింది. వారి తరపున వాదించిన సీనియర్ న్యాయవాది ముకుల్ రోహత్గీ మాట్లాడుతూ.. బాండ్ స్కీమ్ ప్రవేశపెట్టినప్పుడు దాతల గోప్యతను కాపాడుతామని చెప్పారని, అలాంటి వివరాలు ఇప్పుడు ఎలా వెల్లడిస్తారని ప్రశ్నించారు. ఇందుకోసం 2019 ఏప్రిల్ 12న రాజకీయ పార్టీలకు ఆ వివరాలను వెల్లడించాలని సుప్రీంకోర్టు ఆదేశాలు జారీ చేసిందని ధర్మాసనం గుర్తు చేసింది. ఆ విషయం అందరికీ తెలుసని, దాతలకు కూడా తెలుసని పేర్కొన్నారు. అందుకే ఆ రోజు నుంచి పార్టీలకు అందిన విరాళాలకు సంబంధించి పూర్తి వివరాలు కూడా ఇవ్వాలని ఆదేశించారు.

అందుకే ఇవ్వలేదు..

ఎన్నికల బాండ్ల వివరాలను ఎందుకు వెల్లడించలేదన్న ప్రశ్నకు ఒక్కో పక్షం ఒక్కో వివరణ ఇచ్చింది. కొరియర్‌లో పేర్లు లేకుండానే బాండ్లు వచ్చాయని, డబ్బులు ఇస్తే తప్ప ఎవరు పంపారో తెలియదని కొన్ని పార్టీలు వాపోతున్నాయి. ప్రజాప్రాతినిధ్య చట్టంలోని నిబంధనల ప్రకారం.. దాతల వివరాలను తాము వెల్లడించలేదని బీజేపీ తెలిపింది.

పీఎం వసూలీ యోజన..

కాంగ్రెస్ పార్టీ ఎన్నికల బాండ్ పథకాన్ని ‘ప్రధాన మంత్రి హఫ్తా వసూలి యోజన’గా అభివర్ణించింది. దీని అర్థం ప్రధానమంత్రి సాధారణ సేకరణ పథకం. సీబీఐ, ఈడీ, ఐటీ విచారణ ఎదుర్కొంటున్న 21 సంస్థలు ఎన్నికల బాండ్ల రూపంలో బీజేపీకి విరాళాలు సమర్పించాయని కాంగ్రెస్ సీనియర్ నేత జైరాం రమేష్ ఆగ్రహం వ్యక్తం చేశారు. మనీలాండరింగ్ కేసులో అరబిందో ఫార్మా డైరెక్టర్ పి.శరత్‌చంద్రారెడ్డిని నవంబర్ 10, 2022న ఇడి అరెస్టు చేస్తే.. నవంబర్ 15న కంపెనీ రూ. రూ. 5 కోట్లు. 2023 డిసెంబర్ 20న షిర్డీసాయి ఎలక్ట్రికల్స్ కంపెనీపై ఐటీ దాడులు జరిగితే.. జనవరి 11, 2024న కంపెనీ రూ. 40 కోట్లు. నవంబర్ 2023లో రెడ్డీస్ ల్యాబ్స్ ఉద్యోగిపై ఐటీ దాడులు జరిగాయి. ఆ తర్వాత కంపెనీ రూ. 62 కోట్లు.

నవీకరించబడిన తేదీ – మార్చి 19, 2024 | 04:30 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *