అనుకోకుండా కాళేశ్వరంపై ఎందుకు విషం చిమ్ముతారు?

మార్చి 1న ‘కాళేశ్వరం ప్రాజెక్టు గడువు తీరిపోయిందా?’ మార్చి 13న పోస్ట్ చేసిన వ్యవసాయ ఆర్థికవేత్త అల్దాస్ జానయ్య రాసిన కథనానికి నా ప్రతిస్పందన. అతను నాకు మళ్లీ ఎదురుదాడి చేశాడు. ఇక ఆయన రచనలకు స్పందించాల్సిన అవసరం లేదని భావించి శాంతించాను. ఏప్రిల్ 11న కాళేశ్వరం ప్రాజెక్టుపై విషం చిమ్ముతూ ‘కాళేశ్వరానికి పాత రష్యా ప్రాజెక్టు పాఠాలు’ అనే శీర్షికన మరో కథనం వచ్చింది. తెలంగాణ ఎత్తిపోతల పథకానికి ఇంత వ్యతిరేకత ఎందుకో వ్యవసాయ ఆర్థికవేత్తకు అర్థం కావడం లేదు. ‘కాస్ట్-బెనిఫిట్ రేషియో’ పరంగా తెలంగాణ ఎదగదని ఆయన అభిప్రాయపడ్డారు.

నేను మునుపటి వ్యాసంలో చెప్పినదాన్ని పునరావృతం చేస్తున్నాను. తెలంగాణలో గోదావరి మరియు కృష్ణా నదులు తక్కువ ఎత్తులో (80మీ – 150మీ) ప్రవహిస్తాయి. సాగు భూములు 200 మీ. నుండి 650 మీ. ఈ భూములకు సాగునీరు ఇవ్వడానికి లిఫ్టులు తప్ప మరో మార్గం లేదని అందరూ అంగీకరిస్తున్నారు. పైన పేర్కొన్న ప్రాజెక్టులను ‘కాస్ట్-బెనిఫిట్ రేషియో’ కోణంలో చూస్తే తెలంగాణ రైతాంగం ఆత్మహత్యలకు శరణ్యమవుతుంది.

జానయ్య తాజా కథనంలో పేర్కొన్న పాత సోవియట్ యూనియన్ రద్దు చేసిన లిఫ్ట్ పథకాన్ని చూద్దాం. ఆ ప్రాజెక్ట్ పేరు ‘సోవియట్ యూనియన్ రివర్ డైవర్షన్ ప్రాజెక్ట్’. దశాబ్దాలుగా సోవియట్ యూనియన్‌లో ఈ ప్రాజెక్ట్ విస్తృతంగా చర్చనీయాంశమైంది నిజం. నిజానికి ప్రపంచంలో ఏ భారీ ప్రాజెక్ట్ చేపట్టినా అలాంటి చర్చలు, వ్యతిరేకతలు తలెత్తుతాయి. చైనాలోని యాంగ్జీ నదిపై భారీ త్రీ గోర్జెస్ డ్యామ్ నిర్మించాలని మావో భావించారు. కానీ ఆయన హయాంలో ఈ ప్రాజెక్టు సాకారం కాలేదు. చైనా కమ్యూనిస్ట్ పార్టీలో ఈ ప్రాజెక్టుపై ఏకాభిప్రాయానికి రావడానికి 40 ఏళ్లు పట్టింది. 1980వ దశకం చివరిలో చైనా ప్రధాన మంత్రి లీ పెంగ్ చొరవతో చైనా కమ్యూనిస్ట్ పార్టీ మరియు చైనీస్ పార్లమెంట్ ఈ ప్రాజెక్టును ఆమోదించాయి. తొమ్మిదేళ్లలో ప్రాజెక్టు నిర్మాణం పూర్తయింది. ఇప్పుడు చైనా ఆర్థిక ప్రగతికి ఆ ప్రాజెక్ట్ చేసిన సహకారం అంతా ఇంతా కాదు. చైనా వెళ్లి త్రీగోర్జెస్ డ్యామ్ గురించి అధ్యయనం చేసి నా స్వంత అనుభవంతో చెబుతున్న నిజాలు ఇవి. అదేవిధంగా 1930-40లో ప్రపంచం తీవ్ర ఆర్థిక మాంద్యంలో చిక్కుకున్నప్పుడు అమెరికాలోని కొలరాడో నదిపై భారీ హూవర్ డ్యామ్ నిర్మాణానికి వ్యతిరేకంగా తీవ్ర నిరసనలు వ్యక్తమయ్యాయి. అయినప్పటికీ, అధ్యక్షుడు హెర్బర్ట్ హూవర్ పట్టించుకోకుండా ఆనకట్ట నిర్మాణాన్ని కొనసాగించారు. అతని తరువాత, రూజ్‌వెల్ట్ ప్రభుత్వం కూడా పనిని కొనసాగించింది. ఆ ఆనకట్ట నిర్మాణంతో నెవాడా, అరిజోనా, కాలిఫోర్నియా, న్యూ మెక్సికో వంటి ఎడారి ప్రాంతాలన్నీ పచ్చగా మారాయి. అమెరికాలో ధనిక రాష్ట్రాలుగా ఎదిగాయి. 1960వ దశకంలో ఈజిప్టులోని నైలు నదిపై ఎత్తైన అస్వాన్ డ్యామ్ నిర్మాణం మరొక ఉదాహరణ, ఇది పర్యావరణవేత్తల నుండి వ్యతిరేకతను కూడా ఎదుర్కొంది. ప్రపంచబ్యాంకు వంటి ఆర్థిక సంస్థలు ఆర్థిక సహాయం అందించేందుకు ముందుకు రాలేదు. నాటి ఈజిప్టు అధ్యక్షుడు అబ్దుల్ నాజర్ పట్టు కొనసాగించారు. సోవియట్ యూనియన్ సహాయంతో ఆనకట్ట నిర్మాణాన్ని పూర్తి చేశాడు. ఆ తర్వాత ఈజిప్టు ఆఫ్రికాలో అత్యంత ధనిక దేశంగా అవతరించింది. ఆ దేశాల పాలకులు వెనక్కి తగ్గితే అమెరికాలోని ఎడారి ప్రాంతాల పరిస్థితి, ఈజిప్టులోని నైలు నది పరివాహక ప్రాంతం, చైనాలోని యాంగ్జీ నదీ పరీవాహక ప్రాంతం పరిస్థితి ఎలా ఉండేది?

1984లో చెర్నెంకో మరణానంతరం సోవియట్ యూనియన్‌లో గోర్బచెవ్ అధికారంలోకి వచ్చే వరకు సోవియట్ పాలకులు ఈ ప్రాజెక్టుకు అనుకూలంగానే ఉన్నారు. జానయ్య చెప్పినట్లుగా, ఉత్తర యూరోపియన్ నదుల నుండి 674 TMC నీటిని తరలించే ప్రాజెక్ట్ కోసం సర్వే మరియు ఇతర అధ్యయనాలు ఆమోదించబడ్డాయి. నీటి కొరత ఉన్న దక్షిణ యూరోపియన్ ప్రాంతాలు మరియు మధ్య ఆసియా ప్రాంతాలకు, ఇది ప్రాజెక్ట్ యొక్క మొదటి భాగం. నిధులు కూడా మంజూరయ్యాయి. రెండో భాగం పెద్ద ప్రాజెక్ట్. సుదూర ఉత్తర సైబీరియా ప్రాంతంలోని నదుల నుంచి మధ్య ఆసియా ప్రాంతాలకు 2200 కి.మీ 960 టీఎంసీలు రవాణా చేయాలి. గోర్బచేవ్ కంటే ముందు సోవియట్ పాలకులు ఈ భాగాన్ని పక్కన పెట్టారు. 1984లో అధికారంలోకి వచ్చిన గోర్బచెవ్ పెరెస్ట్రోయికా మరియు గ్లాన్స్ నోస్ట్ సిద్ధాంతాలను ప్రవేశపెట్టాడు మరియు సోవియట్ రిపబ్లిక్‌లలో అప్పటికే పొందుపరిచిన స్వాతంత్ర్య కాంక్ష తీవ్రమైంది. అతను 1986లో ప్రాజెక్ట్‌ను రద్దు చేసే సమయానికి, సోవియట్ యూనియన్‌కు భవిష్యత్తు లేదని స్పష్టమైంది. ఎందుకంటే రష్యా, బెలారస్, ఉక్రెయిన్ వంటి పెద్ద రిపబ్లిక్‌లలో యూనియన్‌కు వ్యతిరేకంగా ఉద్యమాలు తీవ్ర రూపం దాల్చాయి. అనతికాలంలోనే చిన్నాభిన్నం కాబోతున్న సోవియట్ యూనియన్ ఇంత భారీ వ్యయంతో భారీ ప్రాజెక్టులు చేపట్టి యూరప్ దేశాలకు, మధ్య ఆసియా దేశాలకు నీటిని తరలించడం అవివేకమని గోర్బచెవ్ ప్రభుత్వం భావించి ఉండాలి. గోర్బచేవ్ ఊహించినట్లుగా, డిసెంబరు 1991లో సోవియట్ యూనియన్ రద్దు చేయబడింది. రష్యాతో సహా 15 రిపబ్లిక్లు స్వతంత్ర దేశాలుగా మారాయి. ఈ మునుపటి దృష్టాంతాన్ని విశ్లేషిస్తే, 1986లో గోర్బచేవ్ ‘సోవియట్ యూనియన్ రివర్ డైవర్షన్ ప్రాజెక్ట్’ని రద్దు చేయడం వెనుక కారణం పూర్తిగా రాజకీయమే. అయితే, ప్రయోజనాలకు అనుగుణంగా ఖర్చులు లేవని, పర్యావరణ ఉద్యమాలను రద్దు చేయడానికి కారణమని పేర్కొంటూ ప్రాజెక్ట్ రద్దు చేయబడింది.

ఏది ఏమైనప్పటికీ, కాళేశ్వరం ప్రాజెక్ట్ పరిమాణం మరియు ఆర్థిక పరంగా సోవియట్ యూనియన్ యొక్క నది మళ్లింపు ప్రాజెక్ట్‌తో పోలిస్తే అతి చిన్నది. ఇక్కడ గోదావరి నుంచి కేవలం 190 టీఎంసీల నీరు మాత్రమే రవాణా అవుతుంది. అక్కడికి తరలించిన నీరు ప్రథమార్థంలో 674 టీఎంసీలు, ద్వితీయార్థంలో 972 టీఎంసీలు. ఖరీదు చూస్తే రూ. 5 లక్షల కోట్లు. ఇక్కడ రూ.1.27 లక్షల కోట్లు. సోవియట్ యూనియన్ ప్రతిపాదించిన అసలు ప్రాజెక్టును మన కాళేశ్వరం ప్రాజెక్టుతో పోల్చి విశ్లేషించడం పొరపాటు. తెలంగాణలో అదొక్కటే శరణ్యం. కాబట్టి ‘కాస్ట్-బెనిఫిట్స్’ దృక్పథం గ్రావిటీ ప్రాజెక్టులకు వర్తిస్తుంది కానీ తెలంగాణలో నిర్మిస్తున్న లిఫ్ట్‌లు మరియు కొండ ప్రాంతాల్లో నిర్మిస్తున్న ఇతర పథకాలకు వర్తించదు.

నిజానికి ఈ అంశంపై దేశంలో విస్తృత చర్చ జరగాలి. గల్ఫ్ దేశాలు తాగునీటి కోసం సముద్రపు ఉప్పునీటిని శుద్ధి చేసేందుకు బిలియన్ల డాలర్లు ఖర్చు చేస్తున్నాయి. ఇజ్రాయెల్‌లో సగటు వార్షిక వర్షపాతం 100 మి.మీ. ఆ విలువైన నీటిని సమర్ధవంతంగా వినియోగించుకునేందుకు ఇజ్రాయిల్ ప్రభుత్వం వ్యవసాయ యాంత్రీకరణపై బిలియన్ల కొద్దీ డాలర్లు ఖర్చు చేస్తోంది. అది వారి సామాజిక అవసరం. వాటిని తెల్ల ఏనుగులుగా కొట్టిపారేయలేం. తెలంగాణ కూడా అంతే.

సోవియట్ ప్రాజెక్టు రద్దు తర్వాత ప్రపంచంలోని ఏ దేశం కూడా ఇలాంటి ప్రాజెక్టు చేపట్టలేదని జానయ్య పేర్కొన్నారు. అది శుద్ధ అబద్ధం. ఎక్కడో ఎందుకు నరేంద్రమోడీ ప్రభుత్వం మన దేశంలో రివర్ ప్రాజెక్ట్‌ల ఇంటర్‌ లింకింగ్‌ని అమలు చేస్తోంది. ఈ పథకాన్ని మొదటగా 1970లో డా. కె.ఎల్.రావు రూపొందించారు. ఆ తర్వాత కేంద్ర ప్రభుత్వాలన్నీ ఈ ప్రాజెక్టును ప్రోత్సహిస్తూ రాష్ట్రాలతో చర్చలు జరుపుతున్నాయి. ఇక మన పక్కనే ఉన్న చైనాలో నీటి లభ్యత ఎక్కువగా ఉన్న దక్షిణ ప్రాంతంలోని నదుల నుంచి చైనాలోని ఉత్తర, తూర్పు మధ్య ప్రాంతాలకు నీటిని తరలించేందుకు భారీ ప్రాజెక్టును చేపట్టారు. నీటి కొరత. ఈ ప్రాజెక్ట్ 2050 నాటికి పూర్తయితే $62 బిలియన్ల వ్యయం అవుతుంది మరియు మొత్తం 44.8 బిలియన్ క్యూబిక్ మీటర్ల (1582 TMCలు) నీటిని తరలించవచ్చు.

వ్యవసాయ ఆర్థికవేత్త జానయ్య వంటి మేధావుల వాదనలకు తెలంగాణ ప్రభుత్వం తలొగ్గి, ఖర్చులు-ప్రయోజనాల కోణంలో కూరుకుపోతే తెలంగాణ వ్యవసాయ రంగమే కాకుండా తెలంగాణ ఆర్థిక రంగం కూడా స్తంభించడం ఖాయం. కాళేశ్వరం ప్రాజెక్టు పూర్తయింది. ఇది తెలంగాణ ప్రజల సొత్తు. దీన్ని పునరుద్ధరించి వినియోగంలోకి తీసుకురావాల్సిన బాధ్యత తెలంగాణ ప్రభుత్వానిదే. ప్రభుత్వ స్పందన కోసం రైతులు ఎదురుచూస్తున్నారు.

వీరమల్ల ప్రకాష్

తెలంగాణ జలవనరుల అభివృద్ధి సంస్థ మాజీ చైర్మన్

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *