ఇరాన్ : నిరసనలు వెల్లువెత్తుతున్నాయి… ఇరాన్ యువతపై విరుచుకుపడుతోంది…

టెహ్రాన్ (ఇరాన్) : ఇరానియన్లు స్వేచ్ఛా వాయువులను పీల్చుకోవడానికి తహతహలాడుతున్నారు. సామాజిక స్వేచ్ఛ, రాజకీయ మార్పు కోసం పెద్ద ఎత్తున నిరసన కార్యక్రమాలు నిర్వహిస్తున్నారు. ముఖ్యంగా యువత ఉత్సాహంగా వీధుల్లోకి వస్తున్నారు. 14 నుండి 19 సంవత్సరాల వయస్సు గల బాలబాలికలు కూడా స్వేచ్ఛ కోసం పోరాడుతున్నారు. ఇరాన్ అధికారులు తమపై ఉక్కుపాదం మోపుతున్నారని మానవ హక్కుల కార్యకర్తలు ఆరోపిస్తున్నారు. డ్రగ్స్ కేసుల్లో నిందితులతో పాటు ఆందోళనకారులను జైళ్లలో ఉంచి కొందరిని తీవ్రంగా కొట్టి చంపుతున్నారన్నారు.

అమెరికన్ మీడియా కథనాల ప్రకారం, 15 ఏళ్లలోపు బాలికలు వీధుల్లోకి వచ్చి ఇరాన్ భద్రతా దళాలతో ఘర్షణ పడుతున్నారు. విశ్వవిద్యాలయాలు మరియు ఉన్నత పాఠశాలల్లో కూడా నిరసన కార్యక్రమాలు నిర్వహించబడ్డాయి. కొంతమంది నిరసనకారులను భద్రతా సిబ్బంది తీవ్రంగా కొట్టారు మరియు అరెస్టు చేశారు. డ్రగ్స్ కేసులో నిందితుడితో పాటు పద్నాలుగేళ్ల బాలిక కూడా జైలులో బంధించబడింది. ఓ బాలుడి ముక్కు పగిలింది.

భిన్నాభిప్రాయాలను అణిచివేసేందుకు అధికారులు యూనివర్సిటీలు, ఉన్నత పాఠశాలలపై దాడులు చేయడంతో వేలాది మంది ప్రజలు ఇబ్బందులు పడుతున్నారు. ముఖ్యంగా 18 ఏళ్లలోపు వారిపై దాడులు జరుగుతున్నాయి.

విద్యార్థులు, విద్యార్థుల బంధువులు మరియు మానవ హక్కుల కార్యకర్తలు వెల్లడించిన వివరాల ప్రకారం కనీసం 50 మంది మైనర్లను భద్రతా సిబ్బంది కాల్చి చంపారు. ఐక్యరాజ్యసమితి ప్రకారం, ఇరాన్ అధికారులు దాదాపు 14,000 మందిని అరెస్టు చేశారు. ప్రభుత్వ భవనానికి నిప్పు పెట్టినందుకు ఓ వ్యక్తికి మరణశిక్ష విధించినట్లు ఇరాన్ మీడియా తెలిపింది.

సెప్టెంబరులో నైతికత పోలీసుల కస్టడీలో మహ్సా అమినీ అనే యువతి ప్రాణాలు కోల్పోవడంతో ఇరాన్‌లో నిరసనలు చెలరేగిన సంగతి తెలిసిందే. ముఖ్యంగా మహిళల నేతృత్వంలో ఇరాన్ అంతటా ఈ నిరసనలు జరుగుతున్నాయి. మత పెద్దల పాలనకు స్వస్తి పలకాలని వీరంతా డిమాండ్ చేస్తున్నారు. గత రెండు దశాబ్దాలుగా జరుగుతున్న నిరసనల కంటే ఇరాన్ భద్రతా దళాలు యువతపై తీవ్ర స్థాయిలో విరుచుకుపడుతున్నాయని మానవ హక్కుల కార్యకర్తలు ఆరోపిస్తున్నారు. కాల్పులు, కొట్టడం, చంపడం వంటి పద్ధతులను భద్రతా బలగాలు అనుసరిస్తున్నాయని వాపోయారు. కొందరిని అరెస్టు చేసి నిర్బంధ కేంద్రాల్లో నిర్బంధించినట్లు తెలిపారు. పిల్లల కుటుంబ సభ్యులను కూడా బెదిరిస్తున్నట్లు సమాచారం.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-11-15T19:45:11+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *