ఇది నిరుద్యోగులపై భారమా? ఫీజులు ఎలా చెల్లించాలి?

అసలే నిరుద్యోగి.. ఆపై భారీ ఫీజులు!

గురుకుల పోస్టులకు ఎలా దరఖాస్తు చేయాలి?

జనరల్ అభ్యర్థులకు రూ.1,200. ఎస్సీ, ఎస్టీ, బీసీలకు 600

అభ్యర్థులకు భారీ ఫీజు

TSPSC మరియు పోలీస్ రిక్రూట్‌మెంట్ బోర్డుల కోసం బడ్జెట్

గిరిజనులకు ప్రభుత్వం రూపాయి ఇవ్వలేదు

అభ్యర్థుల నుండి సేకరణ

హైదరాబాద్ , ఏప్రిల్ 20 (ఆంధ్రజ్యోతి): ప్రభుత్వ ఉద్యోగం వస్తుందన్న ఆశతో అవమానాలు భరిస్తూ తల్లిదండ్రుల శ్రమపై ఆధారపడి ఉద్యోగాలకు సిద్ధమవుతున్న నిరుద్యోగులకు గురుకుల ఉద్యోగ పరీక్ష ఫీజు భారంగా మారింది. పరీక్ష ఫీజులను ప్రభుత్వం భారీగా వసూలు చేయడంపై నిరుద్యోగులు తీవ్ర అసంతృప్తి వ్యక్తం చేస్తున్నారు. తెలంగాణ పబ్లిక్ సర్వీస్ కమిషన్, పోలీస్ రిక్రూట్‌మెంట్ బోర్డుల పరిధిలోని పోస్టుల భర్తీకి ప్రభుత్వం బడ్జెట్ కేటాయిస్తున్నప్పటికీ తెలంగాణ రెసిడెన్షియల్ ఎడ్యుకేషన్ ఇన్‌స్టిట్యూషన్స్ రిక్రూట్‌మెంట్ బోర్డు (టీఆర్‌ఐబీ)కి ఒక్క రూపాయి కూడా కేటాయించడం లేదు. దీంతో గిరిజన పరిధిలోని సొసైటీలు తమకు కేటాయించిన బడ్జెట్ నుంచి పరీక్ష నిర్వహణకు అయ్యే ఖర్చును భరించాల్సి వస్తోంది. సాంఘిక సంక్షేమం, బీసీ, గిరిజన, మైనార్టీ, రెసిడెన్షియల్ గురుకులాలకు ప్రభుత్వం నామమాత్రపు బడ్జెట్ కేటాయిస్తుండగా.. ఈ పరీక్ష నిర్వహణకు కొంత వాటా ఇవ్వాల్సి రావడంతో గురుకులాల నిర్వహణకు ఇబ్బందిగా మారింది. ఈ నేపథ్యంలోనే నిరుద్యోగుల ఆర్థిక పరిస్థితి దృష్ట్యా ఉద్యోగ పరీక్ష ఫీజును పట్టించుకోవడం లేదన్న ఆరోపణలు వెల్లువెత్తుతున్నాయి. పరీక్ష ఫీజు వసూళ్లలో భాగంగా ట్రిబ్, ట్రైబ్ విడుదల చేసిన పోస్టుల భర్తీకి జనరల్ అభ్యర్థులకు రూ.1,200, ఎస్సీ, ఎస్టీ, బీసీ అభ్యర్థులకు రూ.600గా దరఖాస్తు రుసుమును నిర్ణయించింది. టీఎస్‌పీఎస్సీ పరీక్ష ఫీజుకు రూ.200 మాత్రమే వసూలు చేస్తుండగా, కేంద్ర ప్రభుత్వం నిర్వహించే పరీక్షలకు నామమాత్రపు ఫీజు మాత్రమే ఉంది. ట్రిబ్ భారీగా ఫీజులు వసూలు చేస్తున్నారనే ప్రశ్నలు తలెత్తుతున్నాయి.

రెండు, మూడు పోస్టులకు అర్హులు.

గురుకుల బోర్డు విడుదల చేసిన నోటిఫికేషన్‌లోని అన్ని పోస్టుల్లో ఒక్కో అభ్యర్థి కనీసం రెండు, మూడు పోస్టులకు అర్హత సాధించే అవకాశం ఉంది. దీంతో ఒక్కో అభ్యర్థి రెండు, మూడు పోస్టులకు మించి దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు. అయితే ఒక అభ్యర్థి నాలుగు పోస్టులకు దరఖాస్తు చేసుకోవాలంటే దరఖాస్తు రుసుము రూ.4,800 కాగా, ఆన్‌లైన్‌లో దరఖాస్తు చేసుకునేందుకు ఇంటర్నెట్ ఆపరేటర్లు ఒక్కొక్కరికి రూ.150-200 చొప్పున వసూలు చేస్తున్నారు. మూడు పోస్టులకు కలిపి మొత్తం రూ.5,400 వరకు ఉండడంతో నిరుద్యోగులకు భారంగా మారుతోంది. ఒకే పోస్టుకు దరఖాస్తు చేసుకోవాలనుకునే అభ్యర్థులు చాలా మంది ఈ ఫీజు కోసం అప్పుల పాలైనట్లు సమాచారం. ఎక్కువ మంది గ్రామాల నుంచి వచ్చినవారేనని ఓయూ విద్యార్థి ఒకరు ‘ఆంధ్రజ్యోతి’కి తెలిపారు.

అధిక ఫీజు వసూళ్లు..

గురుకుల పోస్టుల కోసం 3 లక్షల మందికి పైగా దరఖాస్తు చేస్తారని అధికారిక వర్గాలు అంచనా వేస్తున్నాయి. పరీక్ష ఫీజు రూపంలో దాదాపు రూ.8-10 కోట్లు బోర్డుకు వస్తాయని అంచనా. అయితే ఈ డబ్బు కేవలం సాంకేతిక ఖర్చులకే సరిపోతుందని చెబుతున్నారు. పరీక్ష నిర్వహణ, ఇన్విజిలేటర్లు మరియు ఇతర ఖర్చుల నిర్వహణకు అవసరమైన డబ్బును సొసైటీలు భరిస్తాయి.

ప్రభుత్వం మెటీరియల్ అందజేస్తుందా..?

గురుకుల పోస్టులకు సంబంధించి అభ్యర్థులకు కావాల్సిన మెటీరియల్‌పై ప్రభుత్వం స్పష్టత ఇవ్వడం లేదు. దీంతో నిరుద్యోగులు ఆందోళన చెందుతున్నారు. కాగా, పరీక్ష సిలబస్‌తో కూడిన పుస్తకాలను ప్రభుత్వం అందించాలని అభ్యర్థులు కోరుతున్నారు. టీఎస్‌పీఎస్సీ పరీక్షల రద్దు నేపథ్యంలో.. అవసరమైన మెటీరియల్‌ను ఆన్‌లైన్‌లో ఉచితంగా అందజేస్తామని ప్రభుత్వం ప్రకటించినా ఇప్పటి వరకు అమలు కాకపోవడంతో పరీక్షలకు సన్నద్ధం కాలేకపోతున్నామని నిరుద్యోగులు వాపోతున్నారు.

గురుకుల పోస్టులకు దరఖాస్తు చేసుకుంటే ఫీజు ఎక్కువ. ప్రభుత్వ ఉద్యోగం సాధించాలనే కోరికతో పరీక్షలకు ప్రిపేర్ అయ్యేందుకు పల్లెల నుంచి హైదరాబాద్ వచ్చాడు. ఫంక్షన్లలో క్యాటరింగ్ చేసినా, పూల అలంకరణ పనులకు వెళ్లి పరీక్షలకు సిద్ధమవుతున్నా. క్యాటరింగ్ కు వెళితే రూ.500 చెల్లిస్తారు. ఆ డబ్బుతో పరీక్ష ఫీజు కూడా కట్టలేను. ఒక్కోసారి కేవలం 5 రూపాయల భోజనంతో కడుపు నింపుకుంటాను. చాలా మంది నిరుద్యోగుల పరిస్థితి ఇదే. పరీక్ష ఫీజులను ప్రభుత్వం తగ్గించాలి

– కరీంనగర్ జిల్లాకు చెందిన శశి వ్యత

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *