విలీనంతో అత్యున్నత శిఖరాలకు..

ప్రపంచంలో నాల్గవ అత్యంత విలువైనది

బ్యాంకుగా HDFC

దేశీయ కార్పొరేట్ చరిత్రలో అత్యంత విలువైన లావాదేవీ పూర్తయింది. ఒకే గ్రూపునకు చెందిన రెండు దిగ్గజ కంపెనీలు విలీనమయ్యాయి. హెచ్‌డిఎఫ్‌సి బ్యాంక్ దాని మాతృ సంస్థ హెచ్‌డిఎఫ్‌సిలో విలీనం చేయబడింది. జూలై 1 నుండి అమల్లోకి వచ్చిన ఈ విలీనం హెచ్‌డిఎఫ్‌సి బ్యాంక్‌ను కొత్త గరిష్ట స్థాయికి తీసుకువెళ్లింది. మార్కెట్ క్యాపిటలైజేషన్ పరంగా, ఇది ప్రపంచంలోనే నాల్గవ అత్యంత విలువైన బ్యాంకుగా అవతరించింది. బ్లూమ్‌బెర్గ్ డేటా ప్రకారం, విలీనం తర్వాత బ్లూమ్‌బెర్గ్ బ్యాంక్ మార్కెట్ విలువను $17,200 కోట్ల (దాదాపు రూ. 14.10 లక్షల కోట్లు)గా నిర్ణయించింది. JP మోర్గాన్ చేజ్ 41,700 మిలియన్ డాలర్ల మార్కెట్ క్యాప్‌తో ప్రపంచంలోనే అత్యంత విలువైన బ్యాంక్‌గా కొనసాగుతుండగా, ఇండస్ట్రియల్ అండ్ కమర్షియల్ బ్యాంక్ ఆఫ్ చైనా (22,800 మిలియన్ డాలర్లు) మరియు బ్యాంక్ ఆఫ్ అమెరికా (22,700 మిలియన్ డాలర్లు) వరుసగా రెండు మరియు మూడవ స్థానాల్లో ఉన్నాయి. . ప్రపంచంలోని టాప్‌ బ్యాంకుల జాబితాలో ఇండియన్‌ బ్యాంక్‌ చోటు దక్కించుకోవడం ఇదే తొలిసారి.

దేశంలోనే నెం.1 బ్యాంకు ఇదే.

విలీనానికి ముందు, హెచ్‌డిఎఫ్‌సి బ్యాంక్ రూ.9.50 లక్షల కోట్ల మార్కెట్ క్యాప్‌తో దేశంలోనే అత్యంత విలువైన బ్యాంక్‌గా కొనసాగుతోంది. ఐసీఐసీఐ బ్యాంక్ (రూ. 6.53 లక్షల కోట్లు), ఎస్‌బీఐ (రూ. 5.11 లక్షల కోట్లు), కోటక్ మహీంద్రా బ్యాంక్ (రూ. 3.67 లక్షల కోట్లు), యాక్సిస్ బ్యాంక్ (రూ. 3.04 లక్షల కోట్లు) 2, 3, 4, 5 స్థానాల్లో ఉన్నాయి. వరుసగా.

జర్మనీ జనాభా కంటే ఎక్కువ మంది వినియోగదారులు

విలీనం తర్వాత, హెచ్‌డిఎఫ్‌సి బ్యాంక్ మొత్తం కస్టమర్ బేస్ దాదాపు 12 కోట్లకు చేరుకుంది. జర్మనీ జనాభా కంటే ఎక్కువ. అంతేకాదు హెచ్‌డీఎఫ్‌సీ బ్యాంకు శాఖలు 8,300 దాటగా.. మొత్తం సిబ్బంది సంఖ్య 1.77 లక్షలు దాటింది. మార్చి 31 నాటికి, ఉమ్మడి వ్యాపార పరిమాణం రూ.41 లక్షల కోట్లు మరియు నికర విలువ రూ.4.14 లక్షల కోట్లు.

టాప్ కంపెనీల్లో రెండో స్థానానికి..

విలీనం తర్వాత, హెచ్‌డిఎఫ్‌సి బ్యాంక్ దేశంలో రెండవ అత్యంత విలువైన కంపెనీగా అవతరించింది. రిలయన్స్ ఇండస్ట్రీస్ రూ.17.25 లక్షల కోట్ల మార్కెట్ క్యాపిటలైజేషన్ తో దేశంలోనే నెం.1గా కొనసాగుతుండగా.. ప్రస్తుతం రెండో స్థానంలో ఉన్న టీసీఎస్ (రూ.12.08 లక్షల కోట్లు) తాజాగా మూడో స్థానానికి పడిపోయింది. ICICI బ్యాంక్ మరియు HUL (రూ. 6.29 లక్షల కోట్లు) వరుసగా 4 మరియు 5 స్థానాల్లో ఉన్నాయి.

అయితే, ఇప్పటి వరకు రిలయన్స్ ఇండస్ట్రీస్ సెన్సెక్స్ మరియు నిఫ్టీలలో అత్యధిక వెయిటేజీ (10.4 శాతం) కలిగిన స్టాక్‌గా ఉంది. విలీనం తర్వాత, హెచ్‌డిఎఫ్‌సి జంట షేర్ల (14 శాతం) ఉమ్మడి వెయిటేజీ రిలయన్స్ కంటే ఎక్కువగా ఉంది.

ప్రతి నాలుగేళ్లకు రెట్టింపు వ్యాపారం..

HDFCని విజయవంతంగా విలీనం చేసిన తర్వాత, HDFC బ్యాంక్ కొత్త లక్ష్యాలను నిర్దేశించింది. హెచ్‌డిఎఫ్‌సి బ్యాంక్ ఎండి మరియు సిఇఒ శశిధర్ జగదీశన్ మాట్లాడుతూ ప్రతి నాలుగేళ్లకు రెట్టింపు వ్యాపారం చేయడమే లక్ష్యంగా పెట్టుకున్నామన్నారు. బ్యాంక్ పరిధిలోకి వచ్చిన హెచ్‌డిఎఫ్‌సికి చెందిన 4,000 మందికి పైగా ఉద్యోగులను ఉద్దేశించి రాసిన లేఖలో ఆయన ఈ విషయాన్ని ప్రస్తావించారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *