అమ్మ ఒడి పథకం: అమ్మ ఒడిలో మళ్లీ కోత! ఈసారి ఎందుకంటే..!

ఖాతాల్లో వేసేది 15 వేలు కాదు.. 13 వేలు

మరుగుదొడ్లు, పాఠశాలల నిర్వహణ పేరుతో

ప్రభుత్వం వద్ద రూ.870 కోట్ల మిగులు నిధులు ఉన్నాయి

22న లబ్ధిదారుల జాబితా.. 28న నగదు జమ

జగన్ ఐదేళ్ల పాలనలో ఇది చివరిది, నాలుగోది

మరో విడత.. మళ్లీ 2024 జూన్‌లోనే

మొత్తం రూ.2,200 కోట్లు 3 విడతల్లో కోత విధిస్తారు

కానీ అది పూర్తిగా ఇవ్వడం గొప్ప విషయం

(అమరావతి-ఆంధ్రజ్యోతి): అమ్మ ఒడి పథకానికి జగన్ ప్రభుత్వం కోత విధిస్తోంది. మేనిఫెస్టోలో ఇచ్చిన హామీ మేరకు తల్లులకు రూ.15వేలు ఇవ్వకుండా ఈ ఏడాది కూడా రూ.13వేలు మాత్రమే జమచేస్తామన్నారు. అమ్మఒడి పథకం 2023పై శుక్రవారం జారీ చేసిన ఉత్తర్వులో ఇదే విషయాన్ని స్పష్టం చేసింది.ప్రభుత్వ పాఠశాలల్లో చదువుతున్న విద్యార్థుల తల్లుల ఖాతాల్లో రూ.13వేలు, నిర్వహణకు మరో రూ.2వేలు వినియోగిస్తామన్నారు. మరుగుదొడ్లు మరియు పాఠశాల భవనాల నిధులు. ప్రైవేట్ పాఠశాలల్లో చదివే విద్యార్థుల తల్లులకు రూ.2,000 నగదు కోత విధించగా, రూ.1,000 జిల్లా మరుగుదొడ్ల నిర్వహణ నిధి (డీటీఎంఎఫ్)లో, మరో రూ.1,000 జిల్లా పాఠశాల నిర్వహణ నిధి (డీఎస్‌ఎంఎఫ్) ఖాతాల్లో జమ చేస్తారు. . 10వ తరగతి తర్వాత ఇంటర్‌లో చేరిన వారికి ఈ పథకం కొనసాగుతుందని పేర్కొంది. ఐటీఐ, పాలిటెక్నిక్, ట్రిపుల్ ఐటీల్లో చేరిన వారు విద్య, వసతి పథకాలకు అర్హులని, వారికి అమ్మ ఒడి ఉండదని స్పష్టం చేశారు. ఈ నెల 22న లబ్ధిదారుల జాబితాను ప్రకటించి 28న అమ్మఒడి నగదు ఖాతాల్లో జమ చేస్తారు. 2022లో మొదటి నుంచి ఇంటర్ వరకు 82,31,502 మంది విద్యార్థులు ఉండగా 43,96,402 మంది తల్లుల ఖాతాల్లో అమ్మ ఒడి జమ అయింది. ఒక్కొక్కరు రూ.13 వేలు డిపాజిట్ చేశారు. ఈ ఏడాది కూడా అంతే మొత్తం ఇస్తామని ప్రభుత్వం ప్రకటించింది.

కటింగ్ ఇచ్చినట్లు ప్రచారం

ఇప్పటి వరకు అమ్మఒడి నగదును జగన్ ప్రభుత్వం మూడుసార్లు ఇచ్చింది. నాల్గవ విడత ఇప్పుడు ఇవ్వబడుతుంది. తొలి విడతలో కోతలు లేకుండా రూ.15 వేలు డిపాజిట్ చేసింది. రెండో విడతలో మరుగుదొడ్ల నిర్వహణ నిధుల నుంచి రూ.1000 కట్ చేశారు. దీంతో ఆ ఏడాది ప్రభుత్వానికి రూ.445 కోట్లు మిగిలాయి. మూడో విడతలో గతేడాది మరుగుదొడ్ల నిర్వహణకు రూ.1000, పాఠశాలల నిర్వహణకు మరో రూ.వెయ్యి మొత్తం రూ.2వేలు కోత విధించారు. దీంతో ప్రభుత్వానికి రూ.879 కోట్లు మిగిలాయి. ప్రభుత్వం మాత్రం అమ్మఒడి రూ.కోటి ఇస్తున్నట్లు ప్రచారం చేస్తోంది. 15 వేలు కట్టిన డబ్బుతో పాటు రూ. శ్రీమంతులకు మూడేళ్లలో రూ.19,617 కోట్లు ఇచ్చామన్నారు. కానీ కేవలం రూ. 18,293 కోట్లు తల్లుల ఖాతాల్లోకి చేరాయి.

ఈ ఏడాది కూడా రూ.2 వేలు కోత పడగా, మరో రూ.870 కోట్లు మిగులుతున్నాయి. కోతల వల్ల ప్రభుత్వానికి మొత్తం రూ.2200 కోట్లు మిగులుతాయి. ఎన్నికల హామీ మేరకు నగదు ఇవ్వకుండా కోత విధించి ఆ నిధులతో బదులు మరుగుదొడ్ల నిర్వహణకు బ్రష్ లు, క్లీనింగ్ మెటీరియల్స్ సరఫరా చేస్తున్నారు. అలాగే పాఠశాలల్లో తాగునీరు, ఇతరత్రా మరమ్మతులకు పాఠశాల నిర్వహణ నిధులు వినియోగిస్తున్నారు. అయితే వాటి నిర్వహణ బాధ్యత ప్రభుత్వానిదే. గతంలో వీటి నిర్వహణ ఖర్చులను ప్రభుత్వమే భరించేది. అమ్మ ఒడి నగదు ఇస్తేనే పాఠశాలల్లో బాత్‌రూమ్‌లు శుభ్రంగా ఉంటాయని సీఎం జగన్‌ స్వయంగా చెప్పారు. అంటే..అమ్మఒడి నగదు ఇవ్వకపోతే బాత్‌రూమ్‌లు శుభ్రంగా ఉంచలేమా? అని తల్లులు అడుగుతున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-06-17T11:47:26+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *