పోటీ పరీక్షలకు మెంటార్ కావాలా? నిపుణులు ఏమంటున్నారు..!

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-07-29T18:15:05+05:30 IST

కొన్ని సందర్భాల్లో మనకు తెలియకుండానే పరిస్థితిని బట్టి జీవితంలో కొందరిని మన భావోద్వేగ రోల్ మోడల్స్‌గా పరిగణిస్తాము. ట్యూషన్‌కు వెళ్లండి, ఏదైనా పుస్తకం చదవండి వంటి తాత్కాలిక సలహాలు ఇచ్చేవారు ఉన్నారు. వారిని శాశ్వత మార్గదర్శకులుగా పరిగణించలేము. అభ్యర్థికి తన వెన్నుముక మరియు ప్రతిదీ ఉంది

పోటీ పరీక్షలకు మెంటార్ కావాలా? నిపుణులు ఏమంటున్నారు..!

కొన్ని సందర్భాల్లో మనకు తెలియకుండానే పరిస్థితిని బట్టి జీవితంలో కొందరిని మన భావోద్వేగ రోల్ మోడల్స్‌గా పరిగణిస్తాము. ట్యూషన్‌కు వెళ్లండి, ఏదైనా పుస్తకం చదవండి వంటి తాత్కాలిక సలహాలు ఇచ్చేవారు ఉన్నారు. వారిని శాశ్వత మార్గదర్శకులుగా పరిగణించలేము. అభ్యర్థికి వెన్నుదన్నుగా నిలబడి ప్రతి విషయంలో సహాయం చేసే వ్యక్తి నిజమైన గురువు. అమ్మో నేను ఈ ఎగ్జామ్‌లో నెగ్గగలనా అని కంగారు పడుతున్నప్పుడు పర్వాలేదు నువ్వు ఛేదించు అని ధైర్యం చెప్పేవాడు. సమయం మరియు సందర్భాన్ని దృష్టిలో ఉంచుకుని మార్గనిర్దేశం చేసే వ్యక్తి. అభ్యర్థి చెప్పేదంతా ఓపికగా విని లోటుపాట్లను ఎత్తి చూపే వ్యక్తి. సంకల్ప శక్తిని పెంచే సాధనం.

 • మెంటార్ అంటే అభ్యర్థి లక్ష్యాన్ని సాధించడం తన బాధ్యతగా తీసుకునే వ్యక్తి. అయితే ఈ లక్షణాలున్న వ్యక్తి ప్రస్తుతం మెంటార్‌గా ఉన్నాడా అనేది చెప్పడం కష్టం. అలాంటి గురువు దొరకడం అదృష్టం. కానీ ప్రస్తుత పరిస్థితుల్లో అది సాధ్యం కాదు. అయితే ఒక్కో సమయంలో మరియు ఒక్కో పరిస్థితిలో పరిస్థితులను బట్టి ఒక ఉపాధ్యాయుడు, శిక్షకుడు, సీనియర్ స్నేహితుడు, అనుభవజ్ఞుడైన వ్యక్తి, సీనియర్ సిటిజన్, అధికారి, ఎవరైనా అభ్యర్థులకు సరైన మార్గంలో విజయం సాధించేందుకు సహాయం చేయగలరు.

 • నా బాల్యం గురించి ఒక విషయం చెబుతాను. చిన్నతనంలో స్కూల్‌కి వెళ్లకుండా ఉండేందుకు ప్రయత్నిస్తుంటే ఓ టీచర్ ఇంటికి వచ్చి రెండు పిప్పరమింట్‌లు ఇచ్చి స్కూల్‌కి తీసుకెళ్లి కూర్చోబెట్టాడు. నాకు తెలియకుండానే పాఠశాల వాతావరణానికి అలవాటు పడి ఏమీ చదువుకోకుండా కూర్చోమని చెప్పిన ఆ టీచర్ అప్పట్లో నాకు గురువుగా వ్యవహరించారు.

 • నా స్కూలింగ్‌లో గణితం నాకు పెద్ద సమస్యగా ఉండేది. అలాంటి సమయంలో మల్లాది పురుషోత్తమరావు అనే ఉపాధ్యాయుడు 10వ తరగతి గణిత పరీక్షను ఎలా ఎదుర్కోవాలో సిద్ధమయ్యాడు. మెథడికల్ టీచింగ్ వల్ల మంచి మార్కులతో పాసయ్యాను. ఆ సందర్భంలో ఆయన నాకు గురువు.

 • నన్ను బీఎస్సీలో చేర్పించాలని నాన్న కోరిక. కానీ ఆర్ట్స్‌లో చేరాను. సాధారణ విద్యారంగాన్ని తుడిచిపెట్టేయాలంటే ఎంఏలో ర్యాంకు రావాలనే బలమైన అభిప్రాయాన్ని నాలో కలిగించింది అప్పటి మా ప్రొఫెసర్ మూర్తి గారే. వాళ్లంతా ఆయా సందర్భాల్లో నాకు తాత్కాలిక మార్గదర్శకులుగా వ్యవహరించారు. అందుకే జీవితాంతం ఒకే ఒక్క గురువు ఉండే అవకాశం చాలా తక్కువ. కురుక్షేత్ర యుద్ధంలో అర్జునుడికే కాదు పాండవులందరికీ కృష్ణుడు ‘గురువు’. అతని వల్లనే పాండవులు తమ లక్ష్యాన్ని చేరుకోగలిగారు.

 • గామిని సింగ్లా అనే అమ్మాయి 2021లో అఖిల భారత స్థాయిలో మూడో స్థానం సాధించి IASకి ఎంపికైంది. అంతేకాదు.. ‘హౌ ఐ టాప్‌ ది యూపీఎస్సీ’ అనే చిన్న పుస్తకంలో ట్రైనింగ్‌కు వెళ్లే ముందు తన అనుభవాలన్నీ ముత్యాలే అని రాసింది. పోటీ పరీక్షలు, ఇతర పరీక్షలు రాసే వారందరూ తప్పక చదవాల్సిన పుస్తకం. ఈ పరీక్షలో ఆమె ఒక్కసారిగా విజయం సాధించలేదు. ఎన్నో ఒడిదుడుకులు ఎదుర్కొని తన లక్ష్యాన్ని విజయవంతంగా చేరుకున్నాడు. తండ్రితో సహా ప్రతి సమయంలో ఎవరు, ఎలా మెంటార్‌గా వ్యవహరించాలో వివరించింది. మీరు ఆమె ద్వారా పరోక్షంగా మార్గనిర్దేశం చేయగలిగేలా ఆమె స్వయంగా ఈ పుస్తకాన్ని రాసింది. జీవిత గమనంలో ఎవరు, ఎప్పుడు, ఎక్కడ మరియు ఎందుకు సలహాదారులుగా, మార్గదర్శకులుగా మరియు మార్గదర్శకులుగా కనిపిస్తారో చెప్పలేము.

 • కథ చాలా మందికి సుపరిచితమే. తన స్టడీ సర్కిల్ ద్వారా దేశంలో ఎంతో మందిని అఖిల భారత స్థాయిలో అధికారులుగా తీర్చిదిద్దిన వ్యక్తి ఐఏఎస్ రావు. చాలా మంది ఆయన్ను మెంటార్‌గా తీసుకుని ఉండవచ్చు. అలాగే ప్రస్తుతం తెలంగాణ కేడర్‌కు చెందిన ఐపీఎస్‌ అధికారిగా ఉన్న మహేశ్‌ భగవత్‌ పోటీ పరీక్షల్లో పాల్గొన్న పలువురికి మార్గదర్శకత్వం వహిస్తున్నారు.

 • గామిని సింగ్లా తన పుస్తకంలో తన చదువు చిన్న పాఠశాల నుండి ఎలా ప్రారంభించిందో, ఎలా ఐఏఎస్ సాధించగలిగిందో నిస్సందేహంగా వివరించారు. ప్రారంభంలో, ఒక ఉపాధ్యాయుడు IAS పరీక్షలు మరియు సిలబస్ గురించి మాట్లాడారు. కొన్ని రోజుల తర్వాత, అదే ఉపాధ్యాయుడు ఉదయం మరియు సాయంత్రం ఆమెకు ఎలా శిక్షణ ఇచ్చాడో కూడా వివరించాడు. గురువు ఎప్పటికీ అతుక్కోవాల్సిన అవసరం లేదు. ఇంటర్మీడియట్ అభిరుచికి అనుగుణంగా లక్ష్యాన్ని సాధించడానికి ప్రేరేపించడం మరియు సహాయం చేయడం సరిపోతుంది.

 • పోటీ పరీక్షలకు హాజరయ్యే వారికి పుస్తకం ప్రారంభంలోనే ఒక సూచన చేస్తుంది. ‘నువ్వు నా దారిని గుడ్డిగా అనుసరించాల్సిన అవసరం లేదు. మీకు ఏది సరిపోతుందో గ్రహించి దానిని అనుసరించండి’ అని ఆమె చెప్పింది. ‘కష్టపడి ప్రయత్నించినా విజయం సాధించలేకపోయిన వారికి సహాయం చేయడానికి ఈ చిన్న పుస్తకం వ్రాయబడింది’ అని ఆమె చెప్పారు. లక్ష్య సాధనలో పరిమితులు లేవు. అనేక మార్గాలు, అనేక విధానాలు – కానీ – అన్ని నదులు సముద్రంలో కలిసినట్లే ‘లక్ష్యం’ అనే ప్రవాహంలో కలిసి విజయాన్ని సాధించడం.

 • పోటీ పరీక్షలు రాసే అభ్యర్థులందరూ అదే స్థాయిలో కష్టపడి, శ్రమించి, కొందరు విజయం సాధిస్తే, కొందరు విఫలమవుతున్నారు. ఎందుకంటే వారు మానసికంగా పరీక్షకు ఎలా సిద్ధమవుతారనేదే వారి విజయాన్ని నిర్ణయిస్తుంది.

 • నా దృష్టిలో ఈ అభ్యర్థులకు రెండింటిలోనూ శిక్షణ అవసరం. ఒకటి సబ్జెక్ట్ శిక్షణ మరియు రెండవది మానసిక శిక్షణ. ఇది అర్థం చేసుకుంటే ఒకటి రెండు సార్లు ఫెయిల్ అయినా పట్టించుకోరు. మానసికంగా దృఢంగా ఉంటే ఎవరైనా ఏమనుకున్నా, అసూయపడినా ఎలాంటి పరిస్థితినైనా ఎదుర్కోవచ్చు. చివరగా, పరీక్ష సమయంలో మైండ్ బ్లాంక్ అయినప్పటికీ, పరీక్షను విజయవంతంగా (కొద్ది క్షణాల్లో) వ్రాయవచ్చు. ఎందుకంటే మీ లక్ష్యం ఖాళీగా లేదు.

 1. పోటీ పరీక్షలు రాసే అభ్యర్థుల్లో కొందరికి వచ్చే మొదటి సందేహం అసలు గురువు ఎవరు? అభ్యర్థులకు మెంటార్ అవసరమా?

 2. అసలు ఆ వ్యక్తుల మానసిక సామర్థ్యాన్ని బట్టి ఇది అవసరమా? అనవసరమా? అది ఉంది.

 3. ‘గురువు’ అనే పదానికి తెలుగు స్వేచ్ఛావాదం ‘నమ్మకమైన సలహాదారు’ లేదా ‘మంచిని కోరుకునే స్నేహితుడు’.

 4. కొందరు వ్యక్తులు ‘గురువు’గా భావించి, అవసరమైన సమయంలో లేదా ఆపదలో తమకు సహాయం చేసే వ్యక్తిగా భావిస్తారు. అది పొరపాటు. సరైన సమయంలో మార్గనిర్దేశం చేసే వ్యక్తిని మెంటార్ అంటారు.

 5. ఒక గురువు సహజంగా ప్రేరేపించబడాలి. తన భావాలను చక్కగా వ్యక్తపరచగల నేర్పు కలిగి ఉండాలి. పరిష్కారాలు మరియు అవకాశాలను కనుగొనే సామర్థ్యం ఉండాలి. మెంటర్లు అంటే లక్ష్యాన్ని సాధించడానికి మార్గనిర్దేశం చేయడమే కాకుండా, జీవితంలో ఇప్పటివరకు అనుభవించని కొత్త విషయాలను కూడా తీసుకువస్తారు.

గురువుల ముఖ్య విధులు..

1) గైడ్ 2) కౌన్సెలర్లు 3) మంచి చెడులు చెప్పేవాళ్లు

4) ఉపాధ్యాయుడు 5) ఓటమిలో వెన్నుపోటు పొడిచిన వ్యక్తి

ise.jpg

– రావుల సీతారామరావు

రిటైర్డ్ ఐపీఎస్ అధికారి

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-29T18:15:05+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *