ఆరోగ్యం: ఆ ఆహారం తినమని వైద్యులు సూచిస్తున్నారా? నేను తినవచ్చా

డాక్టర్, నేను శాఖాహారిని. రక్తహీనత మరియు బలహీనత. ప్రొటీన్లతో కూడిన బలవర్ధకమైన ఆహారం తీసుకోవాలని వైద్యులు సూచిస్తున్నారు. ప్రొటీన్లు పుష్కలంగా ఉండే శాకాహారాన్ని సిఫార్సు చేస్తున్నారా?

– ఒక సోదరి, హైదరాబాద్.

కండరాల నిర్మాణానికి, రక్త పెరుగుదలకు మరియు కణాల నిర్మాణానికి తోడ్పడే ప్రొటీన్ మాంసంలో మాత్రమే కాకుండా కూరగాయలలో కూడా పుష్కలంగా ఉంటుంది. సంపూర్ణ ఆరోగ్యానికి కిలో శరీర బరువుకు 0.8 గ్రాముల ప్రోటీన్ అవసరం. పప్పులో ప్రొటీన్లు, పీచు పదార్థాలు ఎక్కువగా ఉంటాయి. లెగ్యూమ్ కుటుంబానికి చెందిన బీన్స్, బఠానీలు మరియు కాయధాన్యాలలో కూడా ప్రోటీన్లు అధికంగా ఉంటాయి. వంద గ్రాముల బీన్స్‌లో ఆరు గ్రాముల ప్రోటీన్ ఉంటుంది. సమానంగా, బఠానీలలో 8 గ్రాములు మరియు పప్పులలో 9 గ్రాముల ప్రోటీన్ ఉంటుంది.

సోయా బీన్: సోయాలో జంతు ప్రోటీన్‌తో సమానమైన ప్రోటీన్ ఉంటుంది. రోజుకు 25 గ్రాముల సోయా తినడం వల్ల ఈ పోషకాల లోపాన్ని నివారించవచ్చు. దీని కోసం మీరు ఒక గ్లాసు సోయా పాలు, ఒక కప్పు సోయా పెరుగు లేదా 80 గ్రాముల టోఫు తినవచ్చు.

క్వినోవా: అన్నంలా వండుకుని తినవచ్చు. క్వినోవాలో ధాన్యాలలో లేని అమైనో ఆమ్లాలు ఉంటాయి. అన్నం మరియు చపాతీలకు ప్రత్యామ్నాయం. 200 గ్రా క్వినోవాలో 8 గ్రా. ప్రోటీన్ కలిగి ఉంటుంది.

గింజలు: గింజల గుత్తి తింటే ప్రొటీన్ తో పాటు పీచు కూడా అందుతుంది. వాటిలో కొవ్వు మరియు కేలరీలు ఎక్కువగా ఉన్నప్పటికీ, అవి గుండెకు మేలు చేసే అసంతృప్త కొవ్వులు! కానీ రోజుకు 30 గ్రాముల వరకు పరిమితం చేయాలి. 30 గ్రాముల వేరుశెనగలో 8 గ్రాముల మాంసకృత్తులు మరియు వాల్‌నట్‌లు మరియు హాజెల్‌నట్‌లలో సమానమైన మొత్తంలో 4 గ్రాముల ప్రోటీన్లు ఉంటాయి.

విత్తనాలు: గింజల మాదిరిగానే, విత్తనాలలో కూడా అసంతృప్త కొవ్వులు మరియు ప్రోటీన్లు ఉంటాయి. వీటిని సలాడ్‌లతో కలిపి తినవచ్చు. లేదా నేరుగా చిరుతిండిగా కూడా ఆస్వాదించవచ్చు. 30 గ్రాముల పొద్దుతిరుగుడు విత్తనాలలో 6 గ్రాముల ప్రోటీన్ మరియు గుమ్మడి గింజలలో 7 గ్రాముల ప్రోటీన్ ఉంటుంది.

పుట్టగొడుగులు: ఒక కప్పు పుట్టగొడుగులలో 0.8 గ్రా ప్రోటీన్ ఉంటుంది.

– డాక్టర్ సుమతి

డైటీషియన్, హైదరాబాద్.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *