డిజిటల్ చెల్లింపులకు మరింత ప్రోత్సాహం డిజిటల్ చెల్లింపులకు మరింత ప్రోత్సాహం

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-08-11T03:05:16+05:30 IST

దేశంలో డిజిటల్ చెల్లింపులను మరింత ప్రోత్సహించేందుకు ఆర్‌బీఐ పలు చర్యలు చేపట్టింది. UPI (యూనిఫైడ్ పేమెంట్ ఇంటర్‌ఫేస్) లైట్ ద్వారా ఆఫ్‌లైన్‌లో రోజువారీ లావాదేవీలు…

డిజిటల్ చెల్లింపులకు మరింత ప్రోత్సాహం

UPI లైట్ లావాదేవీ పరిమితి రూ.200 నుండి రూ.500కి పెరిగింది

  • UPIతో సంభాషణ ద్వారా చెల్లింపులు

  • NFC టెక్నాలజీతో ఆఫ్‌లైన్ చెల్లింపు

  • ఎన్‌పీసీఐకి ఆర్‌బీఐ ఆదేశాలు జారీ చేసింది

దేశంలో డిజిటల్ చెల్లింపులను మరింత ప్రోత్సహించేందుకు ఆర్‌బీఐ పలు చర్యలు చేపట్టింది. UPI (యూనిఫైడ్ పేమెంట్ ఇంటర్‌ఫేస్) లైట్ రోజువారీ లావాదేవీ పరిమితిని రూ.200 నుండి రూ.500కి పెంచింది. రూ.2,000 మొత్తం పరిమితి మారదు. ప్రస్తుతం Paytm, BHIM యాప్, Google Pay మరియు ఇతర చెల్లింపు యాప్‌లు, కెనరా బ్యాంక్, HDFC బ్యాంక్, ఇండియన్ బ్యాంక్, కోటక్ బ్యాంక్, PNB, SBI, యూనియన్ బ్యాంక్, ఉత్కర్ష్ స్మాల్ ఫైనాన్స్ బ్యాంక్ మొదలైనవి UPI లైట్‌ని అందిస్తోంది. ఆర్టిఫిషియల్ ఇంటెలిజెన్స్ (AI) ఆధారిత సిస్టమ్‌తో పరస్పర చర్య చేయడం ద్వారా UPI చెల్లింపు సౌకర్యాన్ని కూడా అందుబాటులోకి తెస్తామని RBI ప్రకటించింది. మౌఖిక సూచనల ద్వారా డిజిటల్ చెల్లింపుల లావాదేవీల ప్రక్రియ సులభతరం అవుతుందని ఆర్‌బీఐ తెలిపింది. స్మార్ట్‌ఫోన్‌లతో పాటు, UPI లావాదేవీలను నిర్వహించగల ఫీచర్ ఫోన్‌లలో కూడా ఈ సదుపాయం అందుబాటులోకి వచ్చింది. UPI లైట్‌ని ప్రోత్సహించడానికి, నియర్ ఫీల్డ్ కమ్యూనికేషన్ (NFC) టెక్నాలజీ ద్వారా ఆఫ్‌లైన్ చెల్లింపు సౌకర్యం కూడా ప్రవేశపెట్టబడుతుంది. ఇంటర్నెట్ అందుబాటులో లేని లేదా కనెక్టివిటీ బలహీనంగా ఉన్న ప్రాంతాల్లో ఆఫ్‌లైన్ చెల్లింపులు చేయడానికి ఈ సదుపాయం సహాయపడుతుంది. ఈ మూడు సౌకర్యాలను అందుబాటులోకి తీసుకురావాలని యూపీఐ, యూపీఐ లైట్ సిస్టమ్‌ల మేనేజింగ్ బాడీ నేషనల్ పేమెంట్స్ కార్పొరేషన్ ఆఫ్ ఇండియా (ఎన్‌పీసీఐ)కి త్వరలో ఆదేశాలు జారీ చేస్తామని ఆర్‌బీఐ తెలిపింది.

జపాన్‌తో సహా చాలా దేశాలు UPIని లింక్ చేయడానికి ఆసక్తి చూపుతున్నాయి

యూపీఐ వ్యవస్థ అంతర్జాతీయీకరణ పురోగతిలో ఉందని ఆర్బీఐ గవర్నర్ శక్తికాంత దాస్ తెలిపారు. జపాన్‌తో సహా అనేక పాశ్చాత్య దేశాలు తమ డిజిటల్ చెల్లింపుల వ్యవస్థను UPIతో అనుసంధానించడానికి ఆసక్తిగా ఉన్నాయని దాస్ చెప్పారు. ఈ సంవత్సరం, RBI సింగపూర్ యొక్క Paynowతో UPIని లింక్ చేసింది. యునైటెడ్ అరబ్ ఎమిరేట్స్ (UAE) యొక్క ఇంటిగ్రేటెడ్ పేమెంట్ ప్లాట్‌ఫారమ్ (IPP)తో ఏకీకృతం చేయడానికి ఇది ఇటీవల ఒక ఒప్పందంపై సంతకం చేసింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-08-11T03:05:16+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *