దేశీయ స్టాక్ మార్కెట్ వేడెక్కుతోంది దేశీయ స్టాక్ మార్కెట్ వేడెక్కుతోంది

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-09-08T01:47:20+05:30 IST

దేశీయ స్టాక్ మార్కెట్ రేసు గుర్రంలా పరుగులు తీస్తోంది. బీఎస్ఈలో లిస్టయిన కంపెనీల మార్కెట్ క్యాపిటలైజేషన్ గత ఐదు నెలల్లో రూ.64.49 లక్షల కోట్లు పెరిగి రూ.319 లక్షల కోట్లకు చేరుకుంది.

దేశీయ స్టాక్ మార్కెట్ వేడెక్కుతోంది

  • చుక్కల స్మాల్ క్యాప్ ఇండెక్స్

  • మార్కెట్‌లో దిద్దుబాటు!

దేశీయ స్టాక్ మార్కెట్ రేసు గుర్రంలా పరుగులు తీస్తోంది. బీఎస్ఈలో లిస్టయిన కంపెనీల మార్కెట్ క్యాపిటలైజేషన్ గత ఐదు నెలల్లో రూ.64.49 లక్షల కోట్లు పెరిగి రూ.319 లక్షల కోట్లకు చేరుకుంది. ఈ ఏడాది మార్చిలో నమోదైన కనిష్ట స్థాయిలతో పోలిస్తే నిఫ్టీ స్మాల్ క్యాప్ 100 ఇండెక్స్ 46 పాయింట్లు, మిడ్ క్యాప్ ఇండెక్స్ 35 పాయింట్లు లాభపడ్డాయి. గత తొమ్మిదేళ్లలో నిఫ్టీ స్మాల్ క్యాప్ 100 ఇండెక్స్ ఐదు నెలల్లో ఇంతగా పెరగడం ఇదే తొలిసారి. అదే సమయంలో, ఫ్రంట్‌లైన్ స్టాక్‌లను సూచిస్తున్న నిఫ్టీ 50 ఇండెక్స్ 16 పాయింట్లు మాత్రమే పెరిగింది. దీంతో దేశీయ స్టాక్ మార్కెట్ మరోసారి కరెక్షన్ కు గురయ్యే ప్రమాదం ఉంది.

మైదానాన్ని వీడండి

ఫండమెంటల్స్ బాగా ఉండి, సూచీలు నడుస్తున్నట్లయితే పెద్దగా ఆందోళన చెందాల్సిన పనిలేదు. ప్రస్తుతం కొన్ని కంపెనీలు మినహా స్మాల్, మిడ్ క్యాప్ కంపెనీల ఆర్థిక పరిస్థితి అంత బాగా లేదు. వారి ఆదాయంలో పెరుగుదల లేదు. అయితే ఈ కంపెనీల షేర్లు మాత్రం పతనమవుతున్నాయి. ఈ ర్యాలీ ఎందుకు? ఇది బలంగా ఉందా? అనే సందేహాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి. కొంతమంది బ్రోకర్లు కొన్ని చిన్న మరియు మధ్య తరహా కంపెనీల షేర్లను నిర్వహిస్తున్నట్లు కూడా నివేదికలు ఉన్నాయి. మార్కెట్ నియంత్రణ సంస్థ ‘సెబీ’ దీనిపై వెంటనే దృష్టి సారించకపోతే.. ఈ షేర్లలో ఇరుక్కున్న రిటైల్ ఇన్వెస్టర్లు మరోసారి భారీగా నష్టపోయే ప్రమాదం ఉంది.

గతంలోనూ అదే అనుభవం

2018లో కూడా నిఫ్టీ స్మాల్ మరియు మిడ్‌క్యాప్ సూచీలు ఇలా పడిపోతాయి. అప్పటి నుండి తొమ్మిది నెలల్లో, ఈ సూచీలలోని షేర్లు పెట్టుబడిదారులకు తగ్గుదలని చూపించాయి. సగటున 25 శాతం నష్టపోయింది. కొన్ని చిన్న, మధ్య తరహా కంపెనీల షేర్లు 60 నుంచి 80 శాతం నష్టపోయాయి. ఆదాయాల్లో పెద్దగా వృద్ధి లేకపోయినా ప్రమోటర్లు, బ్రోకర్లు ‘ఆపరేట్’ చేయడమే ఇందుకు కారణమని చెప్పాల్సిన పనిలేదు. ఆ దెబ్బతో రిటైల్ ఇన్వెస్టర్లు ఈ చిన్న, మిడ్‌క్యాప్ షేర్లకే ఎక్కువ కాలం అతుక్కుపోతే అవమానకరం.

ప్రస్తుత పరిస్థితిని గమనిస్తే సెబీ వెంటనే రంగంలోకి దిగి దిద్దుబాటు చర్యలు చేపట్టకపోతే మార్కెట్లో మరో భారీ షాక్ తగలవచ్చు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-08T01:47:20+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *