భారత్-అమెరికా: చైనాకు చెక్ పెడదాం! | చైనా ఇండియా-అమెరికా చెక్ చేద్దాం

ఉచిత, సమగ్రమైన మరియు స్థిరమైన ఇండో-పసిఫిక్ కోసం మనం కృషి చేద్దాం

క్వాడ్ బలోపేతం దీనికి మార్గం.. మోదీ, బిడెన్ సంయుక్త నిర్ణయం

ఇరు దేశాధినేతల మధ్య ద్వైపాక్షిక చర్చలు. పలు రంగాల్లో సహకరించాలని నిర్ణయం

ఉమ్మడి ప్రకటన విడుదల

మానవసహిత అంతరిక్ష ప్రయాణానికి కసరత్తు.. భారత సైన్యానికి రిమోట్ విమానం

5జీ, 6జీలపై ఉమ్మడి పరిశోధన.. ఐక్యరాజ్యసమితిలో భారత్ శాశ్వత సభ్యత్వానికి మద్దతు

న్యూఢిల్లీ, సెప్టెంబర్ 8: ఇండో-పసిఫిక్ ప్రాంతంలో చైనా ఆధిపత్య ప్రదర్శనలు, ఏకపక్ష ధోరణులను సంయుక్తంగా ఎదుర్కోవాలని భారత్-అమెరికా నిర్ణయించాయి. ఉచిత, సమగ్రమైన మరియు స్థిరమైన ఇండో-పసిఫిక్ కోసం కలిసి పని చేస్తామని వారు ప్రతిజ్ఞ చేశారు. ఇందుకోసం క్వాడ్ (చతుర్భుజ భద్రతా సంభాషణ)ను బలోపేతం చేయాలని నిర్ణయించారు. భారత్ అత్యంత ప్రతిష్టాత్మకంగా నిర్వహిస్తున్న జీ20 సదస్సులో పాల్గొనేందుకు అమెరికా అధ్యక్షుడు జో బిడెన్ శుక్రవారం ఢిల్లీ చేరుకున్నారు. ఢిల్లీలో దిగిన తర్వాత బిడెన్ ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ అధికారిక నివాసానికి వెళ్లారు. అమెరికా అధ్యక్షుడికి మోదీ ఘనస్వాగతం పలికారు. అనంతరం ఇరువురు ద్వైపాక్షిక చర్చల్లో పాల్గొన్నారు. గంటకు పైగా విద్య, వైద్యం, రక్షణ, అంతరిక్షం, సాంకేతికత తదితర రంగాలపై సమగ్ర చర్చ జరిగింది. ఇండో-పసిఫిక్ ప్రాంతంలో అనుసరించాల్సిన వ్యూహం వారి చర్చల్లో కీలక అంశంగా వచ్చింది.

ఇండో-పసిఫిక్ ప్రాంతంలో, అక్కడి సముద్ర జలాల్లో చైనా సైన్యం బలప్రదర్శన, పొరుగు దేశాలను ఆందోళనకు గురిచేస్తున్న వారి చర్యలపై మోదీ, బిడెన్ మాట్లాడారు. చైనాను అదుపు చేసేందుకు భారత్, అమెరికా, జపాన్, ఆస్ట్రేలియాలతో కూడిన క్వాడ్ కూటమి ప్రయత్నాలను మరింత బలోపేతం చేయాలని ఇరువురు నేతలు నిర్ణయించారు. ఉచిత, సమగ్రమైన మరియు స్థిరమైన ఇండో-పసిఫిక్ కోసం కలిసి పని చేస్తామని వారు ప్రకటించారు. అందువల్ల, ఈ ప్రాంతంలోని అన్ని దేశాల స్వేచ్ఛా వాణిజ్యం మరియు కదలికలు ఉండేలా చర్యలు తీసుకోవాలని భారతదేశం మరియు అమెరికా నిర్ణయించాయి. వచ్చే ఏడాది భారత్ నిర్వహించనున్న క్వాడ్ లీడర్స్ సమ్మిట్‌కు బిడెన్‌ను మోదీ ఆహ్వానించారు. ఇండో-పసిఫిక్ ఓషన్స్ ఇనిషియేటివ్ (ఐపీఓఈ)లో చేరాలన్న అమెరికా నిర్ణయాన్ని మోదీ స్వాగతించారు. మోదీ, బిడెన్ మధ్య ద్వైపాక్షిక సమావేశం అనంతరం సంయుక్త ప్రకటన విడుదల చేశారు. నేతల చర్చలకు సంబంధించిన కీలక అంశాలు ఈ ప్రకటనలో వెల్లడయ్యాయి. ఆ వివరాలు..

1modi-biden.jpg

రెండు దేశాల ప్రభుత్వాలు, పరిశ్రమలు మరియు విద్యా సంస్థల మధ్య ఉన్నత స్థాయి సంబంధాలు కొనసాగించాలి. తద్వారా భారత్, అమెరికా ప్రజలకు ఉజ్వల భవిష్యత్తును అందించాలి. ఉచిత ఇండో-పసిఫిక్ ప్రపంచ అభివృద్ధికి తోడ్పడాలి. ఆర్థిక రంగంలోనే కాకుండా ఇరు దేశాల ప్రజల మధ్య కూడా ద్వైపాక్షిక సంబంధాలను బలోపేతం చేయడం ద్వారా ప్రపంచంలో మంచి మార్పులకు చోదక శక్తులుగా భారత్, అమెరికా పనిచేయాలి.

అంతరిక్ష పరిశోధన రంగంలో పరస్పర సహకారం కొనసాగించాలి. వచ్చే ఏడాది అంతర్జాతీయ అంతరిక్ష పరిశోధనా కేంద్రం (ఐఎస్‌ఎస్‌)కి రెండు దేశాలు కలిసి వెళ్లే ప్రతిపాదనను మరింత ముందుకు తీసుకెళ్లాలి. ఈ ఏడాది చివరి నాటికి మానవ సహిత అంతరిక్ష యాత్రను సంయుక్తంగా చేపట్టేందుకు కసరత్తు కొనసాగించాలి.

రక్షణ రంగంలో పరస్పర సహకారానికి ఎక్కువ ప్రాధాన్యత ఇవ్వాలి. ముఖ్యంగా రక్షణ, కృత్రిమ మేధ రంగాల్లో భారత్-అమెరికా రక్షణ భాగస్వామ్యాన్ని విస్తరించాలి. భారత సైన్యానికి రిమోట్ పైలట్ నిఘా విమానాలను అందించే ప్రతిపాదనను అమెరికా పరిశీలిస్తుంది. GE ఏరోస్పేస్ మరియు HAL సంయుక్తంగా భారతదేశంలో GE F-414 ఫైటర్ జెట్ ఇంజిన్‌ల తయారీని చేపట్టనున్నాయి. రక్షణ రంగంలో సాధారణ సవాళ్లను ఎదుర్కొనేలా స్టార్టప్‌లను అభివృద్ధి చేయాలి.

అణుశక్తి రంగంలో కలిసి పని చేయాలి. భారతదేశంలో పునరుత్పాదక ఇంధనాల వినియోగం మరియు ఎలక్ట్రిక్ వాహనాల వినియోగాన్ని పెంచడానికి చర్యలు తీసుకోవాలి. ఇందులో భాగంగా భారత్ లోనే పది వేల ఎలక్ట్రిక్ బస్సుల తయారీకి చర్యలు తీసుకుంటున్నారు. పునరుత్పాదక వనరుల వినియోగాన్ని ప్రోత్సహించడానికి US మరియు భారతదేశం ఒక్కొక్కటి $50 మిలియన్ల నిధిని ఏర్పాటు చేస్తాయి. రెండు దేశాల మధ్య వాణిజ్య సంబంధాలను మరింత బలోపేతం చేసేందుకు తుది, ఏడో వివాదాన్ని పరిష్కరించేందుకు WTO చర్యలు తీసుకోవాలి.

సాంకేతిక రంగంలో భారతదేశం సాధించిన విజయాల దృష్ట్యా, కీలకమైన మరియు అభివృద్ధి చెందుతున్న సాంకేతికతలలో మనం పరస్పరం సహకరించుకోవాలి. పరస్పర విలువలు మరియు ప్రజాస్వామ్య సంస్థల ఆధారంగా ‘ఇనిషియేటివ్ ఆన్ క్రిటికల్ అండ్ ఎమర్జింగ్ టెక్నాలజీ’ (ICET)పై ప్రత్యేక దృష్టి పెట్టాలి. ISET యొక్క సమీక్ష వచ్చే ఏడాది ప్రారంభంలో ఉంటుంది. ప్రపంచ సెమీకండక్టర్ పంపిణీ వ్యవస్థలను నిర్మించడానికి ప్రాధాన్యత ఇవ్వాలి. టెలికాం రంగంలో 5జీ, 6జీ టెక్నాలజీల అభివృద్ధిపై ఇరు దేశాల కంపెనీలు పరస్పరం సహకరించుకునేలా చర్యలు తీసుకోవాలి.

విద్యారంగంలో ఇప్పటికే రెండు దేశాల మధ్య బలమైన సంబంధాలు మరింత బలోపేతం కావాలి. కౌన్సిల్ ఆఫ్ ఐఐటీలు మరియు అసోసియేషన్ ఆఫ్ అమెరికన్ యూనివర్శిటీల మధ్య ఒప్పందం ప్రకారం, భారతదేశం-యుఎస్ గ్లోబల్ ఛాలెంజెస్ ఇన్‌స్టిట్యూట్‌ను ఏర్పాటు చేయాలి. దీనిపై ఉన్నత స్థాయి పరిశోధనలు జరగాలి.

రాష్ట్రపతి అయిన తర్వాత భారత్‌కు ఇదే తొలిసారి

అమెరికా అధ్యక్షుడిగా బాధ్యతలు చేపట్టిన తర్వాత బిడెన్ భారత్‌లో పర్యటించడం ఇదే తొలిసారి. 2020లో అప్పటి అమెరికా అధ్యక్షుడు డొనాల్డ్‌ ట్రంప్‌ భారత్‌లో పర్యటించారు. ద్వైపాక్షిక సమావేశంలో మోదీతో పాటు విదేశాంగ మంత్రి ఎస్ జైశంకర్, జాతీయ భద్రతా సలహాదారు అజిత్ దోవల్, బిడెన్‌తో పాటు అమెరికా మంత్రులు జానెల్ యెల్లెన్, ఆంథోనీ బ్లింకెన్, జాతీయ భద్రతా సలహాదారు జేక్ సుల్లివన్ పాల్గొన్నారు. రెండు రోజుల పాటు జరిగే జీ20 సదస్సులో మోదీ వివిధ దేశాలతో 15 ద్వైపాక్షిక సమావేశాలు నిర్వహించనున్నారు. వీటి ద్వారా ఆయా దేశాలతో భారత్ సంబంధాలను సమీక్షించి మరింత బలోపేతం చేస్తామని మోదీ ఎక్స్ (ట్విట్టర్) పేర్కొంది.

UN భద్రతా మండలిలో శాశ్వత సభ్యత్వానికి మద్దతు

ప్రపంచ పాలన మరింత ప్రతినిధిగా మరియు మరింత కలుపుకొని ఉండాలని బిడెన్ పేర్కొన్నాడు. ఈ మేరకు ఐక్యరాజ్యసమితి భద్రతా మండలిలో సంస్కరణలు తీసుకురావాల్సిన అవసరం ఉంది. భద్రతా మండలిలో భారత్‌కు శాశ్వత సభ్యత్వం డిమాండ్‌కు అమెరికా మద్దతు ఉంటుందని పునరుద్ఘాటించారు. 2028-29లో భద్రతా మండలిలో శాశ్వత సభ్యత్వం లేని భారతదేశ అభ్యర్థిత్వాన్ని ఆయన స్వాగతించారు.

బంగ్లాదేశ్, మారిషస్ ప్రధాన మంత్రులతో మోదీ సమావేశమయ్యారు

జి-20 సదస్సుకు ప్రత్యేక అతిథిగా హాజరైన మారిషస్ ప్రధాని ప్రవింద్ జగన్నాథ్‌తో పాటు బంగ్లాదేశ్ ప్రధాని షేక్ హసీనాను భారత ప్రధాని మోదీ కలిశారు. జి-20 వర్కింగ్ గ్రూపులు, మంత్రివర్గ సమావేశాల్లో మారిషస్ చురుకైన పాత్ర పోషించిందని మోదీ కొనియాడారు. ఇరువురు నేతలు ద్వైపాక్షిక సంబంధాలపై సమీక్షించారు. హసీనాతో జరిగిన సమావేశంలో భద్రతా సహకారం, సరిహద్దు నిర్వహణ, వాణిజ్యం, జలవనరులు, విద్యుత్, ఇంధనం, సాంస్కృతిక మరియు ప్రజా సంబంధాలపై విస్తృత స్థాయిలో చర్చించారు. ఉపఖండంలో ఇటీవలి పరిణామాలు తెరపైకి వచ్చాయి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-09T04:45:40+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *