పదేళ్లలో పన్ను వసూళ్లు మూడింతలు పన్ను వసూళ్లు పదేళ్లలో మూడింతలు

ABN
, ప్రచురణ తేదీ – డిసెంబర్ 30, 2023 | 03:52 AM

ప్రధాని మోదీ హయాంలో వ్యక్తిగత ఆదాయపు పన్ను, కార్పొరేట్ పన్ను వంటి ప్రత్యక్ష పన్నుల వసూళ్లు పెరిగాయి.

పదేళ్లలో పన్ను వసూళ్లు మూడు రెట్లు పెరిగాయి

న్యూఢిల్లీ: ప్రధాని మోదీ హయాంలో వ్యక్తిగత ఆదాయపు పన్ను, కార్పొరేట్ పన్ను వంటి ప్రత్యక్ష పన్నుల వసూళ్లు పెరిగాయి. గత పదేళ్లలో పన్ను వసూళ్లు మూడు రెట్లు పెరిగాయి. రీఫండ్‌ల తర్వాత, 2013-14లో రూ.6.38 లక్షల కోట్ల నుంచి ప్రత్యక్ష పన్నుల వసూళ్లు 2022-23 నాటికి రూ.16.61 లక్షల కోట్లకు చేరుకుంటాయి. గత ఆర్థిక సంవత్సరంతో పోలిస్తే 2023-24లో ఇప్పటివరకు వసూళ్లు 20 శాతం పెరిగాయి. ఇదే వృద్ధి రేటు ఇలాగే కొనసాగితే ఈ ఏడాది ప్రత్యక్ష పన్నుల వసూళ్లు రూ.19 లక్షల కోట్లకు మించవచ్చని అంచనా. అంటే ఈ ఏడాది ప్రభుత్వం నిర్దేశించిన పన్ను వసూళ్ల లక్ష్యం రూ.18.23 లక్షల కోట్లు.

కారణాలు: ప్రజల వ్యక్తిగత ఆదాయంలో పెరుగుదల ప్రధానంగా పన్ను వసూళ్లు పెరగడానికి దోహదపడింది. దీనికి తోడు, ప్రభుత్వం గత పదేళ్లలో పన్నుల విధానాన్ని సరళీకృతం చేసింది, పన్ను రేట్లను తగ్గించింది మరియు అనేక మినహాయింపులకు ముగింపు పలికింది. 2019లో, మినహాయింపులను వదులుకునే కార్పొరేట్ సంస్థలకు తక్కువ పన్ను రేటును ప్రకటించింది. 2020 అదే పథకాన్ని వ్యక్తిగత ఆదాయపు పన్ను చెల్లింపుదారులకు విస్తరించింది. వీటికి తోడు మోడీ ప్రభుత్వం గత పదేళ్లలో అనేక ప్రజాహిత పన్ను విధానాలను ప్రవేశపెట్టి ప్రత్యక్ష పన్నుల వసూళ్లను పెంచింది. ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరం బడ్జెట్‌లో పన్ను పరిధిని హేతుబద్ధం చేయడంతోపాటు పన్ను మినహాయింపు ఆదాయ పరిమితిని రూ.3 లక్షలకు పెంచింది. దీనికి తోడు స్టాండర్డ్ డిడక్షన్ పేరుతో మరో రూ.50,000 మినహాయింపును ప్రకటించింది.

పెరిగిన ఐటీఆర్‌లు: గత పదేళ్లలో ప్రత్యక్ష పన్ను చెల్లింపుదారుల సంఖ్య గణనీయంగా పెరిగింది. 2013-14 అసెస్‌మెంట్ ఇయర్‌లో 3.36 కోట్ల ఐటీఆర్‌లు దాఖలు కాగా, 2021-22లో ఈ సంఖ్య 90 శాతం పెరిగి 6.37 కోట్లకు చేరుకుంది. 2023-24 అసెస్‌మెంట్ సంవత్సరానికి ఈ ఏడాది అక్టోబర్ 26 వరకు 7.41 కోట్ల ఐటీ రిటర్న్‌లు దాఖలయ్యాయి. తొలిసారిగా 50 లక్షల మంది ఐటీ రిటర్న్‌లు దాఖలు చేస్తున్నారని అంచనా.

మరిన్ని సంస్కరణలు: వచ్చే ఏడాది ఏప్రిల్ లేదా మేలో లోక్‌సభ ఎన్నికలు జరగనున్నాయి. కేంద్ర ఆర్థిక మంత్రి నిర్మలా సీతారామన్ ఈ ఏడాది ఫిబ్రవరి 1న మధ్యంతర బడ్జెట్‌ను ప్రవేశపెట్టనున్నారు. ఈ బడ్జెట్‌లో పెద్దగా సంస్కరణలు, సంస్కరణలు ఉండే అవకాశం లేదు. కొత్త ప్రభుత్వం ఏర్పడిన తర్వాత జూన్‌లో ప్రవేశపెట్టే బడ్జెట్‌లో మరిన్ని పన్నులు, పన్నుల సంస్కరణలు ఉండే అవకాశం ఉంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – డిసెంబర్ 30, 2023 | 03:56 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *