జపాన్: వణికిపోతున్న జపాన్

ABN
, ప్రచురణ తేదీ – జనవరి 02, 2024 | 03:06 AM

కొత్త సంవత్సరం తొలిరోజే జపాన్‌లో భూకంపం సంభవించింది. దేశంలోని పశ్చిమ తీరాన్ని వరుస ప్రకంపనలు వణికించాయి.

జపాన్: వణికిపోతున్న జపాన్

వణుకుతున్న భూకంపాల పరంపర

దేశంలోని పశ్చిమ తీరంలో 12 కంటే ఎక్కువ!

రిక్టర్ స్కేలుపై ఒకదాని తీవ్రత 7.6గా ఉంది

పలు చోట్ల సునామీ హెచ్చరికలు జారీ చేశారు

ప్రజలు అప్రమత్తం.. ప్రాణనష్టానికి చెక్

టోక్యో, జనవరి 1: కొత్త సంవత్సరం తొలిరోజే జపాన్‌లో భూకంపం సంభవించింది. దేశంలోని పశ్చిమ తీరాన్ని వరుస ప్రకంపనలు వణికించాయి. ప్రజలు భయాందోళనకు గురై చంటి పిల్లలతో సహా వీధుల్లోకి వచ్చారు. ప్రభుత్వం అత్యున్నత స్థాయిలో సునామీ హెచ్చరికలు జారీ చేసి లక్షలాది మందిని వెంటనే సురక్షిత ప్రాంతాలకు తరలించింది. 5.7 తీవ్రతతో ప్రకంపనలు మొదట నోటో, ఇషికావాలో సంభవించాయి. ఇక్కడి తీర ప్రాంతంలో సోమవారం సాయంత్రం 4:00 గంటలకు స్థానిక కాలమానం ప్రకారం 4.0 కంటే ఎక్కువ తీవ్రతతో మొత్తం 21 భూకంపాలు సంభవించాయి. వీటిలో ఒకదాని తీవ్రత రిక్టర్ స్కేలుపై 7.6గా నమోదైనట్లు జపాన్ వాతావరణ శాఖ ప్రకటించింది. ఇషికావాలోని వాజిమా నౌకాశ్రయం వద్ద సునామీ అలలు 1.2 మీటర్ల ఎత్తుకు చేరుకున్నాయి. వీధులు, భవనాలు దెబ్బతిన్నాయి. రోడ్లపై పెద్ద ఎత్తున పగుళ్లు ఏర్పడ్డాయి. మరోవైపు హక్కైడో నుంచి నాగసాకి వరకు సునామీ వచ్చే ప్రమాదం ఉందని అధికారులు వెల్లడించారు. సునామీ అలలు కొన్ని చోట్ల 5 మీటర్ల వరకు ఎగసిపడతాయి. ఇషికావాకు తీవ్ర సునామీ హెచ్చరికలు జారీ చేయగా, హోన్షు మరియు హక్కైడోకు చిన్నపాటి సునామీ హెచ్చరికలు జారీ చేయబడ్డాయి. 16.5 అడుగుల ఎత్తు వరకు అలలు ఎగిసిపడే ప్రమాదం ఉందని జపాన్ అధికారిక NHKTV సూచించింది. మరో 2-3 రోజుల్లో తీవ్ర ప్రకంపనలు వచ్చే ప్రమాదం ఉందని హెచ్చరించింది. తీర ప్రాంత నగరం నీగాటా మరియు పరిసర ప్రాంతాలను 10 అడుగుల సునామీ అలలు తాకే ప్రమాదం ఉందని ప్రభుత్వ ప్రతినిధి యోషిమాసా హయాషి తెలిపారు. భూకంప ప్రాంతాల్లో అణు కేంద్రాలకు ఎలాంటి ఇబ్బంది లేదని చెప్పారు. కాగా, జపాన్ ప్రభుత్వం సోమవారం రాత్రి సునామీ హెచ్చరికల తీవ్రతను తగ్గించింది. వరుస ప్రకంపనల కారణంగా 30 వేలకు పైగా ఇళ్లకు విద్యుత్ సరఫరా నిలిచిపోయిందని, 6 ఇళ్లు దెబ్బతిన్నాయని, ప్రజలు చిక్కుకుపోయారని, వాజిమా, ఇషికావా నగరాల పరిసరాల్లో మంటలు చెలరేగాయని హయాషి వివరించారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – జనవరి 02, 2024 | 03:06 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *