పీజీ సెంటర్ తరలింపు? పరిశోధన సాగిందా…!

గతంలో పేరు మార్పు..

జగ్గయ్యపేట నియోజకవర్గంలో ఆకస్మిక తనిఖీలతో అనుమానాలు

నూజివీడు ఎమ్మార్ అప్పారావు పీజీ సెంటర్‌ను వేరే ప్రాంతానికి తరలిస్తున్నారా? నూజివీడు జమీందారీ వారసుడు ఎమ్మార్ అప్పారావు, ఆయన పూర్వీకులు నూజివీడు సంస్థను విద్యాపరంగా అభివృద్ధి చేయాలనే ఆశయంతో నూజివీడులో అనేక విద్యాసంస్థలను స్థాపించారు. 1977లో ఎమ్మార్ అప్పారావు రాణిమహల్‌లో పీజీ సెంటర్‌ను స్థాపించారు. అయితే డిసెంబర్‌లో ఈ పీజీ సెంటర్‌ అర్ధశతాబ్ది జరుపుకోవాల్సి ఉంది. జిల్లాలోని జగ్గయ్యపేట నియోజకవర్గంలోని ఎన్టీఆర్ జయంతి గ్రామానికి తరలివెళ్తున్నట్లు సమాచారం.

(నూజివీడు): నూజివీడు జమీందార్ వారసుడు కుమార్ రాజా (ఎమ్మార్ అప్పారావు) ఎమ్మెల్యేగా, ఏయూ వీసీగా ఉన్నప్పుడు 1977లో అప్పటి ముఖ్యమంత్రి జలగం వెంగళరావు ఆధ్వర్యంలో నూజివీడు ఎమ్మార్ అప్పారావు పీజీ సెంటర్ ప్రారంభించారు. ఏయూ పరిధిలో పీజీ కేంద్రంగా ఏర్పాటైన ఈ కేంద్రం 1985 వరకు ఏయూ పరిధిలోనే కొనసాగగా.. తర్వాత 1985 నుంచి 2012 వరకు 27 ఏళ్లపాటు ఆచార్య నాగార్జున యూనివర్సిటీ పరిధిలోకి వచ్చింది. వైఎస్ రాజశేఖర్ రెడ్డి హయాంలో రాష్ట్రంలో కొత్త యూనివర్సిటీలు నెలకొల్పగా మచిలీపట్నంలో కొత్తగా ఏర్పాటైన కృష్ణా యూనివర్సిటీకి పీజీ సెంటర్ ను మార్చారు. నాడు కృష్ణా యూనివర్శిటీకి ఈ పీజీ సెంటర్ మాత్రమే స్థిర ఆస్తి అంటే అతిశయోక్తి కాదు. కానీ రాష్ట్రంలో వైసీపీ ప్రభుత్వం ఏర్పాటైన తర్వాత దశాబ్దాల చరిత్ర ఉన్న ఈ పీజీ సెంటర్ ను డాక్టర్ ఎమ్మార్ అప్పారావు పోస్టు గ్రాడ్యుయేషన్ కళాశాలగా మార్చడంతో పీజీ సెంటర్ ను దిగజార్చినట్లయింది. దీనిపై విద్యార్థి సంఘాలు ఆందోళనలు చేసినా యూనివర్సిటీ ఉన్నతాధికారులు మాత్రం పేరు మార్చారని, స్థాయి మార్చలేదని తేల్చిచెప్పారు. అయితే ఇటీవల జగ్గయ్యపేట ఎమ్మెల్యే సామినేని ఉదయభాను ఆధ్వర్యంలో జగ్గయ్యపేట నియోజకవర్గం జయంతి గ్రామంలో 22 ఎకరాల ప్రభుత్వ భూమిని పీజీ సెంటర్ ఏర్పాటుకు పరిశీలించగా నూజివీడు ఎమ్మార్ అప్పారావు పీజీ సెంటర్ భవితవ్యం సందిగ్ధంలో పడింది. దీనిపై పీజీ సెంటర్ ప్రిన్సిపల్ వెంకటరామ్ ను వివరణ కోరగా.. జగ్గయ్యపేట నియోజకవర్గంలో కొత్త పీజీ సెంటర్ ఏర్పాటుకు కృషి చేస్తున్నామని, నూజివీడులోని ఎమ్మార్ అప్పారావు పోస్టు గ్రాడ్యుయేషన్ కళాశాలను యథావిధిగా నిర్వహిస్తున్నామన్నారు.

పేరు మార్పుతో మకాం మార్చే యోచన ఉందా?

గతేడాది కృష్ణా యూనివర్శిటీ నూజివీడు ఎమ్మార్ అప్పారావు పీజీ సెంటర్‌ను కళాశాలగా మార్చడంపై సర్వత్రా విమర్శలు వెల్లువెత్తాయి. అయితే ఈ పీజీ సెంటర్ స్థాయిని కళాశాల స్థాయికి కుదించి మరో ప్రాంతానికి తరలించాలనే నిర్ణయానికి వచ్చినట్లు ఆరోపణలున్నాయి.

పరిశోధన గోవిందా…

1977లో ఆంధ్రా యూనివర్శిటీ ఆధ్వర్యంలో నూజివీడులో పీజీ కేంద్రాన్ని ఏర్పాటు చేసి అప్పటి నుంచి ఇక్కడ పీహెచ్‌డీ, ఎంఫిల్ కోర్సులు అమలు చేస్తున్నారు. 1977 నుంచి 2012 వరకు గణితం, ఫిజిక్స్, కెమిస్ట్రీ విభాగాల్లో ఒక్కో విభాగంలో సుమారు 100 మంది పీహెచ్ డీ, ఎంఫిల్ పూర్తి చేయడం గమనార్హం. తర్వాత 2012లో ఈ పీజీ సెంటర్ కృష్ణా యూనివర్సిటీకి బదిలీ కావడంతో పరిశోధన విభాగం కుంటుపడిందనే చెప్పాలి. కృష్ణా యూనివర్శిటీ ప్రారంభమైన తొలినాళ్లలో ఇక్కడి విద్యార్థులకు ప్లేస్‌మెంట్లు ఏర్పాటు చేయాలని ఎస్‌ఓ నిర్ణయించడంతో పీజీ సెంటర్‌కు విశేష ఆదరణ లభించింది. గత మూడున్నరేళ్లుగా పీజీ సెంటర్ స్థాయి తగ్గింపు నిర్ణయం తీసుకుని పరిశోధనలు పూర్తిగా కనుమరుగయ్యాయి. దీంతో ఇక్కడ ఎంఎస్సీ, ఎంకాం, ఎంబీఏ, ఎంఏ వంటి పీజీ కోర్సులు మాత్రమే బోధిస్తున్నారు. గతేడాది కొన్ని కోర్సుల రద్దు, ప్రాజెక్టు పనులు నిలిపివేతపై విద్యార్థులు నిరసన తెలపగా.. స్థానిక ఎమ్మెల్యే మేకా వెంకట ప్రతాప్ అప్పారావు యూనివర్సిటీ యాజమాన్యంపై ఆగ్రహం వ్యక్తం చేశారు. అయితే పేరు మార్పు విషయంలో యూనివర్శిటీ యాజమాన్యం తప్పుదోవ పట్టించిందని, ఫలితంగా పీజీ సెంటర్ జగ్గయ్యపేట నియోజకవర్గానికి తరలిపోతోందన్న వాదనలు వినిపిస్తున్నాయి. జగ్గయ్యపేట నియోజకవర్గంలో నూతనంగా పీజీ సెంటర్ ఏర్పాటు చేయడం స్వాగతించదగినదే అయినా నూజివీడు పీజీ కేంద్రాన్ని రెగ్యులర్ కళాశాల స్థాయికి తగ్గించాల్సి రావడం శోచనీయమన్నారు. దీనిపై నూజివీడు నియోజకవర్గంలోని అధికార పార్టీ నేతలు ఎలా స్పందిస్తారో, కొత్త జిల్లాల ఏర్పాటు తర్వాత ఒక్కొక్కటిగా కదులుతున్న కార్యాలయాలు, విద్యాసంస్థలను ఎలా కాపాడుకుంటారో చూడాలి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-10-18T21:20:07+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *