విద్య: ఫీజులు పెంచారు! సొంతంగా డబ్బు సంపాదిస్తున్న విద్యార్థులు

విద్యాశాఖ నిధుల విడుదలలో తీవ్ర జాప్యం

ఎప్పుడూ ఇస్తున్నామంటూ రంగులు వేస్తున్నారు

సొంతంగా డబ్బు సంపాదిస్తున్న విద్యార్థులు

ఈ ఏడాది మొదటి త్రైమాసికానికే పరిమితం

మిగతా మూడేండ్ల భారం తల్లిదండ్రులపైనే

వీరందరి ఖాతాల్లో వచ్చే ఏడాది నగదు ఉంటుంది

ఫీజు చెల్లిస్తేనే సర్టిఫికెట్ ఇస్తాం… కాలేజీల గందరగోళం

మొత్తం డబ్బు వసూలు చేసిన యజమానులు

ఒక్కో ఇంజినీరింగ్ విద్యార్థిపై 35 వేల అదనపు భారం

మూడు విడతలకు సంబంధించి మొత్తం రూ.2,100 కోట్లు పెండింగ్‌లో ఉన్నాయి

(అమరావతి-ఆంధ్రజ్యోతి): ‘ఏ త్రైమాసికానికి సంబంధించిన రుసుమును ఆ త్రైమాసికం ముగిసిన వెంటనే చెల్లించడం…’! విద్యా దీవెన పథకానికి నిధులు విడుదల చేసిన సందర్భంగా వైసీపీ ప్రభుత్వం పెద్ద అక్షరాలతో ఇచ్చిన ప్రకటన సారాంశం. ఈ నెల 19న సీఎం జగన్ (సీఎం జగన్) బటన్ నొక్కి విద్యా దీవెన నిధులను విడుదల చేశారు. అయితే అవి 2022-23కి సంబంధించిన ఏప్రిల్-జూన్ త్రైమాసిక రుసుములు. కానీ ప్రకటనలో మాత్రం అక్టోబరు-డిసెంబర్‌కు సంబంధించిన ఫీజులు అని పేర్కొన్నారు. ఇదే నిజమైతే ఏప్రిల్ నుంచి సెప్టెంబర్ వరకు రెండు త్రైమాసికాల ఫీజులు ఏమయ్యాయని విద్యార్థుల తల్లిదండ్రులు ఆవేదన వ్యక్తం చేస్తున్నారు. ఫీజు రీయింబర్స్‌మెంట్ (ఫీజు రీయింబర్స్‌మెంట్) విధానం విద్యార్థులకు, తల్లిదండ్రులకు శాపంగా మారింది. దాదాపు ఏడాది కాలంగా ఫీజులు ఆలస్యంగా విడుదల చేయడంతో వారిపై ఆర్థిక భారం పడుతోంది. ఈ ఏడాది ఫీజును వచ్చే ఏడాది… వచ్చే ఏడాది ఫీజులు, ఆ తర్వాత ఏడాదికి విడుదల చేయాలనే విధానాన్ని వైసీపీ ప్రభుత్వం అనుసరిస్తోంది. అందుచేత మొదటి సంవత్సరంలో కోర్సులో చేరిన వారికి ద్వితీయ సంవత్సరం, ద్వితీయ సంవత్సరం ఫీజులు మూడో సంవత్సరం, కోర్సు పూర్తి చేసి వెళ్లిపోయిన వారికి ఒకసారి ఫీజులు విడుదల చేస్తారు. వారు ఉద్యోగంలో చేరతారు. అయితే ఫీజులు చెల్లిస్తేనే సర్టిఫికెట్లు లభిస్తాయని కాలేజీ యాజమాన్యాలు వాదిస్తున్నాయి. దీంతో విద్యార్థుల తల్లిదండ్రులు గత్యంతరం లేక తమ జేబులోంచి ఫీజులు కట్టుకుంటున్నారు. ఈ ఏడాది కూడా వారిపైనే ఫీజుల భారం పడింది. ఇంజినీరింగ్, డిగ్రీ, ఐటీఐ, పాలిటెక్నిక్ చివరి సంవత్సరం చదువుతున్న వారు ప్రభుత్వం ఇవ్వకపోయినా ఫీజులు చెల్లిస్తున్నారు. ఒక్కో ఇంజినీరింగ్ విద్యార్థులపై సగటున రూ.35 వేలకు పైగా భారం పడుతోంది. బీటెక్ ఫైనల్ ఇయర్ దాదాపు పూర్తి కావడంతో అందరూ సొంతంగా డబ్బులు సంపాదించుకుంటున్నారు. కొన్ని కాలేజీలు డబ్బులు కట్టలేని వారికి సర్టిఫికెట్లు ఇవ్వాలని, మరికొన్ని కాలేజీలు పరీక్షలు రాయాల్సిన అవసరం లేదని ఒత్తిడి చేస్తున్నాయి. ఈ ఏడాది తొలి త్రైమాసిక ఫీజులను ప్రభుత్వం పది రోజుల కిందటే విడుదల చేసింది. మిగిలిన మూడు త్రైమాసికాల్లో రూ.2,100 కోట్లు పెండింగ్‌లోనే ఉన్నాయి.

నాలుగు విడతల్లో ఫీజు

వైసీపీ ప్రభుత్వం వచ్చాక కాలేజీ ఖాతాలకు బదులు తల్లిదండ్రులకు ఫీజులు ఇప్పించారు. దానికి జగనన్న విద్యా దీవెన అని పేరు పెట్టారు. ఆర్థిక సంవత్సరం ప్రాతిపదికన నాలుగు త్రైమాసికాలకు నాలుగుసార్లు ఫీజులు విడుదలవుతాయి. ఆ త్రైమాసికానికే ఫీజులు ఇస్తున్నట్లు ప్రచారం జరుగుతోంది. కానీ వాస్తవానికి ఏడాది ఆలస్యంగా నిధులు విడుదల చేస్తున్నారు. ఏప్రిల్-జూన్ మొదటి త్రైమాసికం పూర్తయిన తర్వాత జూలైలో ఫీజు చెల్లించాలి. జూలై-సెప్టెంబర్ నగదును అక్టోబర్‌లో, అక్టోబర్-డిసెంబర్ నగదు జనవరిలో, జనవరి-మార్చి త్రైమాసిక నగదును ఏప్రిల్‌లో విడుదల చేయాలి. కానీ 2022-23 ఆర్థిక సంవత్సరానికి సంబంధించిన మొదటి త్రైమాసిక (ఏప్రిల్-జూన్) ఫీజులను ఈ నెల 19న విడుదల చేసింది. ఈ ఆర్థిక సంవత్సరం మరో రెండు రోజుల్లో ముగియనుంది. అంటే మొత్తం నాలుగు వంతుల నగదు ఏప్రిల్‌లో ఖాతాల్లో జమ కావాలి. ఇప్పటివరకు 9.86 లక్షల మంది విద్యార్థులకు రూ.698.68 కోట్లలో పావువంతు మాత్రమే విడుదల చేశారు. ఈ లెక్కన ఏప్రిల్ లో మిగిలిన మూడేండ్లకు రూ.2100 కోట్లు విడుదల చేస్తే సకాలంలో ఫీజులు చెల్లిస్తారు. కానీ రెండో త్రైమాసిక ఫీజు మరో రెండు నెలల తర్వాత ఇచ్చే అవకాశం ఉంది. అప్పటికి 2023-24 విద్యా సంవత్సరం ప్రారంభమవుతుంది.

అందరి మీదా

ఉన్నత విద్యలో ఇంజినీరింగ్ , డిగ్రీ, పాలిటెక్నిక్ , ఐటీఐ తదితర కోర్సులకు విద్యా దిబెన కింద ప్రభుత్వమే ఫీజులు చెల్లిస్తోంది. ఇంజినీరింగ్ కోర్సులకు రూ.35,000 నుంచి రూ.70,000, డిగ్రీకి గరిష్టంగా రూ.30,000, పాలిటెక్నిక్, ఐటీఐలకు రూ.20,000 వరకు ఫీజు ఉంటుంది. వీరిలో ఎక్కువ మంది ఇంజినీరింగ్‌ విద్యార్థులే. వీరి ఫీజు సగటున రూ.50 వేలు. అంటే త్రైమాసికానికి రూ.12,500 చొప్పున మూడేండ్ల ఫీజులు రూ.35 వేలకు పైగా పెండింగ్‌లోనే ఉన్నాయి. ఫైనలియర్ విద్యార్థులు రేపో, మాపో కాలేజీల నుంచి వెళ్లిపోతుండడంతో కాలేజీ యాజమాన్యాలు అకడమిక్ మెరిట్‌తో సంబంధం లేకుండా మొత్తం ఫీజులు వసూలు చేశాయి. మిగిలిన కోర్సుల విద్యార్థులపై మూడేండ్ల భారం పడింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-03-31T15:14:43+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *