సంపన్న దేశాలు సహకరించాలి సంపన్న దేశాలు సహకరించాలి

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2022-11-08T03:04:20+05:30 IST

మానవాళి మనుగడకే పెను సవాల్ విసురుతున్న గ్లోబల్ వార్మింగ్ ను అరికట్టేందుకు కఠిన చర్యలు తీసుకోవాలని ఐక్యరాజ్యసమితి సెక్రటరీ జనరల్ ఆంటోనియో గుటెర్రెస్ పిలుపునిచ్చారు.

సంపన్న దేశాలు సహకరించాలి

గ్లోబల్ వార్మింగ్ నిరోధించడానికి

కఠిన చర్యలు తీసుకోవాలి

అమెరికా, చైనా బాధ్యత తీసుకోవాలి

COP-27 సదస్సులో UN సెక్రటరీ జనరల్ గుటెర్రెస్

షర్మ్ ఎల్ షేక్ (ఈజిప్ట్), నవంబర్ 7: మానవాళి మనుగడకే పెను సవాల్ విసురుతున్న గ్లోబల్ వార్మింగ్ ను అరికట్టేందుకు కఠిన చర్యలు తీసుకోవాలని ఐక్యరాజ్యసమితి సెక్రటరీ జనరల్ ఆంటోనియో గుటెర్రెస్ పిలుపునిచ్చారు. వాతావరణ నరకానికి దారి తీస్తున్నామని ఆయన హెచ్చరించారు. సోమవారం ఈజిప్టులో జరిగిన ప్రతిష్టాత్మక కాన్ఫరెన్స్ ఆఫ్ పార్టీస్ (కాప్)-27కు హాజరైన ప్రపంచ నేతలను ఉద్దేశించి ఆయన ప్రసంగించారు. గ్లోబల్ వార్మింగ్‌ను నిరోధించేందుకు ధనిక పారిశ్రామిక దేశాలు సహకరించాలని, ప్రపంచ దేశాలకు మార్గనిర్దేశం చేయాలని కోరారు. పెరుగుతున్న ఉద్గారాలను నియంత్రించేందుకు అభివృద్ధి చెందుతున్న ఆర్థిక వ్యవస్థలు కూడా తమ వంతు కృషి చేయాలి. ప్రపంచంలోనే అత్యధికంగా ఉద్గారాలను విడుదల చేసే అమెరికా, చైనాలకు ఈ విషయంలో ప్రత్యేక బాధ్యత ఉందన్నారు. గ్లోబల్ వార్మింగ్ ప్రభావాలను ఎదుర్కోవడానికి పేద దేశాలకు తగిన ఆర్థిక సహాయం అందించడానికి వాతావరణ సంఘీభావ ఒప్పందాన్ని రూపొందించాలని ప్రపంచ దేశాలను కోరారు. శిలాజ ఇంధన కంపెనీల లాభాలపై పన్ను విధించాలని పునరుద్ఘాటించారు. ఈజిప్ట్ అధ్యక్షుడు అబ్దుల్లా ఫతాహ్ ఎల్-సిసి తన ప్రారంభ ప్రసంగంలో, ఈ గ్రహం బాధల ప్రపంచంగా మారిందని అన్నారు. “మన ప్రమేయం లేకుండా వాతావరణ మార్పు ఎప్పటికీ జరగదు. ఇక్కడ సమయం పరిమితం. మనకున్న ప్రతి సెకనును మనం ఉపయోగించుకోవాలి.’ రష్యా-ఉక్రెయిన్ యుద్ధానికి స్వస్తి పలకాలని కూడా ఆయన సూచించారు.వాతావరణ మార్పులకు కారణమైన సంపన్న దేశాలు వాతావరణ మార్పుల వల్ల నష్టపోయిన ఆఫ్రికా దేశాలకు నష్టపరిహారం చెల్లించాలని డిమాండ్ చేశాయని ఘనా అధ్యక్షుడు నానా అఫుకో-అడో అన్నారు.ప్రపంచ వాణిజ్య సంస్థ (డబ్ల్యూటీఓ) చీఫ్ ఎన్జీవో ఓకోంజీ కర్బన ఉద్గారాల నియంత్రణకు దోహదపడతామని ఇవియాలా తెలిపారు.వాతావరణ మార్పులకు కారణమయ్యే శిలాజ ఇంధనాల వాడకాన్ని నిలిపివేయాలని అమెరికా మాజీ ఉపాధ్యక్షుడు ఏఐ గోర్ అన్నారు.. తాను జీవించడం కంటే జీవించాలని కోరుకుంటున్నట్లు తెలిపారు. వాతావరణ మార్పు హెచ్చరికలలో అగ్రగామిగా ఉన్న గోర్, విపత్కర పరిస్థితులను నివారించడానికి ప్రత్యామ్నాయ ఎంపికల కోసం పిలుపునిచ్చారు.ఈ సదస్సుకు ప్రపంచ వ్యాప్తంగా 100కు పైగా దేశాల ప్రతినిధులు హాజరయ్యారు.ఈ సదస్సు మంగళవారంతో ముగుస్తుంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-11-08T03:04:21+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *