బైజస్‌కు భారీ షాక్! ఎన్‌సీపీసీఆర్‌ అక్రమాలపై సీరియస్‌గా ఉంది

జాతీయ బాలల కమిషన్ అక్రమాలపై మండిపడింది

రాష్ట్రంలో, బైజులకు అనుగ్రహం లభిస్తుంది.

ట్యాబ్‌ల పంపిణీ ఒక్క రోజే భారీ షాకిచ్చింది

బైజస్ సీఈఓకు కమిషన్ సమన్లు

రేపు విచారణకు హాజరు కావాలని ఆదేశించింది

విద్యార్థుల తల్లిదండ్రులను బెదిరిస్తున్నారు

తమ పాఠాలు వినకపోతే భవిష్యత్తు ఉండదనే భయం వారిలో నెలకొంది

తప్పుడు మార్గాల్లో సమాచార సేకరణ

ఈ అక్రమాలు మా దృష్టికి వచ్చాయి: కమిషన్

బైజస్… తల్లిదండ్రులను ఎమోషనల్ బ్లాక్ మెయిల్ చేస్తున్నారు (బ్లాక్ మెయిల్ బైజస్). ‘మా పాఠాలు వినకుంటే మీ పిల్లల భవిష్యత్తు నాశనమవుతుంది’ అన్నట్లుగా బెదిరించడం! డేటా చోరీకి పాల్పడుతున్నారు!

…ఇది నేషనల్ కమీషన్ ఫర్ ప్రొటెక్షన్ ఆఫ్ చైల్డ్ రైట్స్ (NCPCR) చెప్పింది!

బైజస్… ఎంత గొప్ప కంపెనీ! ఇది మా పిల్లలకు ఉచిత కంటెంట్‌ను అందిస్తుంది. దీనివల్ల విద్యార్థులకు ఎంతో మేలు జరుగుతుంది. అందుకే బైజుసాతో ఒప్పందం చేసుకున్నాం!

…ముఖ్యమంత్రి వైఎస్ జగన్మోహన్ రెడ్డి పదే పదే చెబుతున్న మాట ఇది!

(అమరావతి – ఆంధ్రజ్యోతి): రాష్ట్ర పాలకులకు అత్యంత ప్రీతిపాత్రమైన బైజులకు భారీ షాక్ తగిలింది. ఆ సంస్థ అందించిన కంటెంట్ ఆధారంగా 500 కోట్ల విలువైన ట్యాబ్‌లను కొనుగోలు చేసి పంపిణీ ప్రారంభించిన రోజే ఊహించని పరిణామం చోటుచేసుకుంది. బాలల హక్కులు మరియు డేటా గోప్యతను ఉల్లంఘిస్తున్నారనే తీవ్రమైన ఆరోపణలపై బైజూస్‌కు సమన్లు ​​జారీ చేసినట్లు జాతీయ బాలల హక్కుల పరిరక్షణ కమిషన్ తెలిపింది. బుధవారం తన 50వ పుట్టినరోజు సందర్భంగా బాపట్లో 8వ తరగతి విద్యార్థులకు సీఎం జగన్ (సీఎం జగన్) బైజస్ కంటెంట్‌తో కూడిన ట్యాబ్‌లను అందించారు. అదే సమయంలో ఢిల్లీలో ఎన్సీపీసీఆర్ చైర్ పర్సన్ ప్రియాంక్ కనుంగో మీడియాతో మాట్లాడారు. ఆన్‌లైన్‌లో పాఠాలు చెప్పే ఎడ్ టెక్ కంపెనీ ‘బైజూస్’ అక్రమాలకు అడ్డాగా మారి పిల్లలు, తల్లిదండ్రులను బెదిరిస్తోందన్నారు. బైజూస్ చేతిలో మోసపోయామని వేలాది మంది తల్లిదండ్రులు వాపోతున్నారు. విద్యార్థులు మరియు వారి తల్లిదండ్రుల ఫోన్ నంబర్లను బైజస్ కొనుగోలు చేస్తోంది. ఇది వ్యక్తిగత గోప్యతపై దాడి. కోర్సులు కొనకుంటే విద్యార్థుల భవిష్యత్తును నాశనం చేస్తామంటూ బెదిరింపులకు దిగుతున్నారు’’ అని మండిపడ్డారు.ఇలాంటి అక్రమాలను చూస్తూ మౌనంగా కూర్చోలేమని కమిషన్ వ్యాఖ్యానించింది.‘బైజస్ విద్యార్థుల ఫోన్ నంబర్లను ఎలా కొనుగోలు చేస్తుందో మా దృష్టికి వచ్చింది. మరియు వారి తల్లిదండ్రులు. బైజూస్ మొదటి తరం విద్యార్థులను లక్ష్యంగా చేసుకుంది. దీనిపై మేము మౌనంగా ఉండము. కఠిన చర్యలు తీసుకుంటాం. నివేదిక తయారు చేసి ప్రభుత్వానికి పంపుతాం’’ అని ప్రియాంక్ తెలిపారు.గత శుక్రవారం బిజూస్ సీఈవో బిజు రవీంద్రన్‌కు సమన్లు ​​పంపామని.. శుక్రవారం తమ ఎదుట హాజరై సంజాయిషీ ఇవ్వాలని కోరినట్లు తెలిపారు.

విద్యార్థుల తల్లిదండ్రులను ఆకర్షించేందుకు బైజస్ నియమించిన సేల్స్ టీమ్‌లు కోర్సుల విక్రయాల్లో అక్రమాలకు పాల్పడుతున్నట్లు వార్తలు వచ్చాయని, వాటి ఆధారంగా తాము విచారణ చేపట్టామని ప్రియాంక్ తెలిపారు. బైజస్‌ కోర్సులను కొనుగోలు చేసిన వారు కూడా తీవ్ర ఆందోళనకు గురవుతున్నారని, తాము మోసపోయామని, దోపిడీకి గురయ్యామని మీడియాకు వివరించిన విషయాన్ని కూడా పరిగణనలోకి తీసుకున్నామన్నారు. “తల్లిదండ్రులను ఆకర్షించడానికి బైజస్ మరో చట్టవిరుద్ధమైన మార్గాన్ని కూడా ఎంచుకుంది. కోర్సులను కొనుగోలు చేయడానికి రుణ ఒప్పందాలు చేస్తోంది. చాలా మంది వినియోగదారులు చేసిన ఫిర్యాదులకు బైజస్ స్పందించలేదు మరియు ఎటువంటి చర్యలు తీసుకోలేదు” అని ప్రియాంక్ చెప్పారు. సీపీసీఆర్ చట్టం-2005లోని సెక్షన్ 14 ప్రకారం కమిషన్ కు సివిల్ కోర్టుతో సమానమైన అధికారాలు ఉన్నాయని, దాని ప్రకారం చర్యలు తీసుకుంటామని వివరించారు. సీఈవో రవీంద్రన్‌ శుక్రవారం తమ ఎదుట హాజరుకాకపోతే తీవ్ర పరిణామాలు ఎదుర్కోవాల్సి వస్తుందని కమిషన్‌ హెచ్చరించింది.

విచారణ కొనసాగుతోంది…

ఐటీ చట్టం ప్రకారం డేటా గోప్యతను బైజస్ ఉల్లంఘిస్తోందని కమిషన్ ప్రాథమిక నిర్ధారణకు వచ్చింది. కమిషన్‌ ఫర్‌ ప్రొటెక్షన్‌ ఆఫ్‌ చైల్డ్‌ రైట్స్‌ యాక్ట్‌ సెక్షన్‌ 14 కింద బైజస్‌కు కమిషన్‌ నోటీసులు జారీ చేసింది. బైజస్ వాస్తవానికి ఏ కోర్సులను అందిస్తోంది? ఆ సంస్థలోని పాఠ్యాంశాలు ఏమిటి? ఏ కోర్సుకు ఎంత ఫీజు వసూలు చేస్తారు? వాపసు విధానం ఏమిటి? తదితర అంశాలపై సమగ్ర ఆధారాలతో శుక్రవారం కమిషన్ ఎదుట హాజరుకావాలని బైజస్ సీఈవోను ఆదేశించింది.

ఏపీపై ఇంత ప్రేమ ఎందుకు?

బైజస్‌కు దాని స్వంత పాఠ్యాంశాలు లేవు. విద్యా విధానం లేదు. కేంద్ర, రాష్ట్ర ప్రభుత్వాల సిలబస్ ఆధారంగా ట్యూషన్ మెటీరియల్ తయారు చేసి వాటి ఆధారంగా ట్యూషన్లు ఇస్తారు. ప్రభుత్వ పాఠశాలల్లో లక్షలాది మంది నైపుణ్యం, అనుభవం ఉన్న ఉపాధ్యాయులు ఉన్నారు. విద్యార్థులకు నేరుగా బోధిస్తూ వారి సందేహాలకు సమాధానాలు చెప్పారు. ఏది ఏమైనా… ప్రభుత్వం బైజులను వెంటాడుతోంది. కంటెంట్ గొప్పగా ఉందని, 8వ తరగతి విద్యార్థులకు డెలివరీ చేసేందుకు 500 కోట్ల విలువైన ట్యాబ్‌లను కొనుగోలు చేసినట్లు కంపెనీ తెలిపింది. నిజానికి ఇప్పుడు బైజస్ పరిస్థితి అంత బాగా లేదు. ఊహించని విధంగా అప్పుల ఊబిలో కూరుకుపోయాడు. ఉద్యోగులను తొలగిస్తోంది. ఇప్పటికే 5 శాతం మంది ఉద్యోగులను మాత్రమే ఇంటికి పంపించినట్లు మార్కెట్ వర్గాలు అంచనా వేస్తున్నాయి. సొంత సిలబస్ లేకుండా ఆ సంస్థ ఇస్తున్న కంటెంట్ గొప్పగా లేదని విద్యారంగ నిపుణులు పదే పదే చెబుతున్నా ప్రభుత్వం బైజూలు పెట్టడం వెనుక అంతర్యం ఏమిటి!

‘బెదిరింపులు’ ఇలా…

తప్పుడు సమాచారంతో ఫోన్ నంబర్లు, ఇతర సమాచారం సేకరించడంతో బైజూస్ ప్రతినిధులు నేరుగా విద్యార్థుల ఇళ్లకు వెళ్లి తల్లిదండ్రులను కలుస్తున్నారు. చిన్నప్పటి నుంచి బైజూస్ లో ట్యూషన్లు చెబితే భవిష్యత్తు బాగుంటుందని, లేకుంటే సాధారణ విద్యార్థిగానే మిగిలిపోతామని తల్లిదండ్రులను బెదిరిస్తున్నారు. ట్యూషన్లు నచ్చక సబ్ స్క్రిప్షన్ రద్దు చేసుకుంటే బెదిరించి డబ్బులు వాపసు ఇవ్వడం లేదని తల్లిదండ్రులు ఆవేదన వ్యక్తం చేస్తున్నారు. ఈ పరిణామాలపై మొత్తం 28 మంది ఎన్‌సీపీసీఆర్‌కు ఫిర్యాదు చేశారు. గుట్టుగా తమ ఫోన్ నంబర్లు తెలుసుకుని బెదిరించి చందాలు తీసుకున్నారని బాధితురాలి తల్లిదండ్రులు కమిషన్‌లో ఫిర్యాదు చేశారు.

సూచన:

బైజస్ నేషనల్ కమీషన్ ఫర్ ప్రొటెక్షన్ ఆఫ్ చైల్డ్ రైట్స్ మరియు దాని అధికారాలపై ట్యుటోరియల్ నోట్స్ కూడా తయారు చేసింది. ఇప్పుడు… బైజులకు సమన్లు ​​ఇవ్వడానికి కూడా అదే కమీషన్!

బైజూస్ పై మరో కంపెనీ నాజర్…

కేంద్ర వినియోగదారుల వ్యవహారాల (సీఏ) విభాగం కూడా బైజస్ అక్రమాలపై దృష్టి సారించింది. అందిన ఫిర్యాదులను కేంద్రం పరిగణనలోకి తీసుకుంది. కేంద్రం ఇచ్చిన సూచనల మేరకు నోటీసులు జారీ చేసేందుకు సిద్ధమవుతోంది. తాము ట్యూషన్ల వ్యాపారం చేస్తున్నామని, ఎవరినీ బెదిరించడం లేదని, అంతా పారదర్శకంగానే ఉందని బైజూస్ పదే పదే చెబుతున్నా… క్షేత్రస్థాయిలో ఆ సంస్థ ప్రతినిధులు ఆగిపోవడంపై ఫిర్యాదులు వెల్లువెత్తుతున్నాయి. బైజస్ ఇప్పటికే ఆర్థిక సమస్యలు, తొలగింపులు మరియు అప్పులతో తరచూ వార్తల్లో నిలుస్తోంది. ఇప్పుడు… కేంద్ర సంస్థలు కూడా ఈ సంస్థపై దృష్టి సారించడం గమనార్హం.

ఫోన్ నంబర్లు సేకరించడం వంటి…

ఎడ్టెక్ రంగంలో స్టార్టప్‌గా ప్రారంభమైన బైజస్, కరోనాతో మంచి సమయాన్ని గడిపింది. లాక్‌డౌన్ కారణంగా విద్యాసంస్థలు మూతపడడంతో ఆన్‌లైన్ తరగతులు మరియు ట్యూషన్‌లు పెద్ద సంఖ్యలో విద్యార్థులను సబ్‌స్క్రైబర్లుగా ఆకర్షిస్తున్నాయి. ఫీజులు కూడా పెంచారు. నాలుగో తరగతి నుంచే ట్యూషన్ల వ్యాపారం చేస్తున్న ఈ సంస్థ ఇప్పుడు కొత్త తరం అంటే ఫస్ట్ క్లాస్ విద్యార్థులపై కూడా దృష్టి సారించింది. ఇందుకోసం తల్లిదండ్రుల ఫోన్ నంబర్లు పొందాలి. నేరుగా ఇంటింటి సర్వే చేసి సమాచారం అడిగితే ఇవ్వరు. అలాగే పాఠశాలలకు వెళ్లి విద్యార్థులు, వారి తల్లిదండ్రుల ఫోన్ నంబర్లు, చిరునామాలు ఇవ్వడం లేదు. టెలికాం ఆపరేటర్లు, ప్రభుత్వ, ప్రైవేట్ రంగ సంస్థల నుంచి దొడ్డిదారిలో ఫోన్ నంబర్లు సేకరిస్తున్నారు. ఇది చట్టవిరుద్ధం.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-12-22T11:04:13+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *