సీఎం జగన్: బటన్ నొక్కితే పని చేస్తుందా?

వై నాట్ 175 అని ఏపీ సీఎం జగన్ అన్నారు. ఈసారి ఎన్నికల్లో 175 స్థానాలకు గానూ 175 సీట్లు గెలవాలని క్యాడర్‌కు పిలుపునిచ్చారు. ప్రతి కుటుంబానికి ఒక బటన్ నొక్కడం ద్వారా ఆర్థిక సహాయం అందిస్తున్నామని, ఇకపై మాకు ఎందుకు ఓటు వేయకూడదని పార్టీ సమావేశాలలో తరచుగా అడిగారు. ఒక పార్టీ అన్ని సీట్లు గెలుచుకోవాలనుకోవడం కాస్త విచిత్రమే అయినా ఈ లక్ష్యం ఆ పార్టీ మనస్తత్వానికి అద్దం పడుతోంది. ఈ లక్ష్యం చూశాక వైసీపీకి ప్రజాస్వామ్య లక్షణాలు ఏంటో అర్థం కావడం లేదని రాజకీయ నిపుణులు అంటున్నారు. బలమైన ప్రతిపక్షం లేకుంటే అధికార పక్షం ఎలాంటి రాక్షస ఆటలు ఆడబోతుందో ఇప్పటి నుంచే చూస్తున్నాం. అధికార పార్టీకి పూర్తి సీట్లు వస్తే ఏపీలో పరిస్థితి ఎలా ఉంటుందో చెప్పలేమనే అభిప్రాయాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి.

175 సీట్లు గెలవడమే లక్ష్యంగా పెట్టుకుంటే వైసీపీకి మరో అవకాశం ఎందుకు ఇవ్వాలి? అనే ప్రాథమిక ప్రశ్నలకు పార్టీ వద్ద సమాధానం లేదనే వాదనలు వినిపిస్తున్నాయి. కులం-మతం-చూపు, మనకు ఓట్లు వచ్చాయో లేదో, దత్తపుత్రుడు, దుర్మార్గపు చతుష్ట్యం అంటూ స్టాక్ డైలాగులతో తన ప్రసంగాన్ని కేవలం ఒక్క క్లిక్‌తో ముగించే ఏపీ సీఎం జగన్‌మోహన్‌రెడ్డి.. వీటిలో పారిశ్రామిక ప్రగతిని ఎప్పుడో వివరించగలిగారు. ఎక్కడైనా గణాంకాలతో మూడున్నరేళ్లు? ఆయన వచ్చాక ఎన్ని కొత్త పరిశ్రమలు వచ్చాయో చెప్పగలరా? ఎంత పేదరికం తొలగిపోయిందో, ఎంత మంది తమ కాళ్లపై నిలబడగలిగారో చెప్పగలరా? పోనీ ఏపీకి రుణాలు ఇవ్వడానికి బ్యాంకులు ఎందుకు వెనకడుగు వేస్తున్నాయో చెప్పగలరా? కులం చూడం అంటూ ఒకే కులాన్ని ఎందుకు టార్గెట్ చేస్తున్నారో చెప్పగలరా? ఓటు వేయని వారికి కూడా పథకాలు అందిస్తానని, ఇంటింటికి రాకపోతే పింఛన్లు కట్‌ చేస్తామని చెబుతున్న సీఎం జగన్‌, ఆ పథకాలు రావని ఎందుకు బెదిరిస్తున్నారో చెప్పగలరా? అతను ఈసారి ఓటు వేయలేదా? ఒక పద్ధతి ప్రకారం ఇసుక పంపిణీ ఎందుకు జరుగుతోందో, ప్రయివేటు సంస్థకు అప్పగించి యథేచ్ఛగా ఇసుక విక్రయాలు ఎందుకు సాగిస్తున్నారో వివరించగలరా? ఈ మూడున్నరేళ్ల పాలనలో శాంతిభద్రతలు ఎందుకు దిగజారిపోయాయో చెప్పగలరా? కేవలం అధికారుల కేసులపైనే పోలీసులు పనిచేస్తున్నా ఇతర శాంతిభద్రతలపై ఎందుకు శ్రద్ధ చూపడం లేదని వివరించండి? మహిళలపై హింస ఎందుకు పెరిగిందో చెప్పగలరా? వైసీపీ నేతల వేధింపులు, బట్టలు విప్పడం ఏంటో చెప్పగలరా? ఒక ఎంపీని నర్మగర్భంగా పొట్టన పెట్టుకుంటే… చర్య తీసుకోవడానికి ఎందుకు వెనక్కు తగ్గారో చెప్పగలరా? ఇవన్నీ చెప్పకుండా ‘వైనాట్ 175’ ఎలా గెలుస్తారోనని వైసీపీ శ్రేణుల్లో జోరుగా ఊహాగానాలు సాగుతున్నాయి.

బలమైన ప్రతిపక్షం లేకపోతే అధికార పక్షాన్ని ఆపేదెవరు? వారు చేసే తప్పులను మరియు వారు చెప్పే అబద్ధాలను ఎవరు ఎదిరించగలరు. నియంతృత్వ పోకడలు ఉన్నవారికే ఇలాంటి కోరికలు ఉంటాయి. ప్రజాస్వామ్య ప్రేమికులు బలమైన ప్రతిపక్షాన్ని కోరుకుంటున్నారు. కానీ ఈ అన్నీ-నేనే-తప్పనిసరి-అన్నీ ఉండాలి, ప్రతిదానిలో స్వయంగా కనిపించే వైఖరి చివరికి నియంతృత్వానికి దారి తీస్తుంది. ఇది మన రాజకీయ మౌలిక సదుపాయాలకు గొడ్డలిపెట్టు. జగన్ కోరిక తీరుతుందా? ఏపీలో ప్రతిపక్షం అంత బలహీనంగా ఉందా? రాజకీయ వర్గాల్లో అత్యంత ఆసక్తికరంగా సాగుతున్న ఈ అంశాలపై ఏబీఎన్-ఆంధ్రజ్యోతి నిర్వహించిన చర్చా కార్యక్రమాన్ని ఈ వీడియోలో చూడండి.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *