జేఈఈ మెయిన్ ప్రిపరేషన్‌లో పోమోడోరా టెక్నిక్ ఉత్తమం

చివరి చిట్కాలు

జేఈఈ మెయిన్ మొదటి దశ మరికొద్ది రోజుల్లో వచ్చేసింది. జనవరి, ఏప్రిల్ నెలల్లో జరిగిన రెండు రౌండ్లలో సంయుక్తంగా హాజరైన మొదటి రెండున్నర లక్షల మంది విద్యార్థులు జేఈఈ అడ్వాన్స్‌డ్ రాసే అవకాశం ఉంటుంది. మళ్లీ ఐఐటీల్లో చేరే అవకాశం కేవలం రెండు శాతం మాత్రమే. JEE మెయిన్‌లో పొందిన ర్యాంక్ NITలతో సహా కేంద్ర ప్రాయోజిత సంస్థల్లో ప్రవేశానికి ప్రామాణికం. ఈ ముఖ్యమైన పరీక్షకు తుది సన్నద్ధతలో భాగంగా…

స్టడీ మెటీరియల్ నాణ్యత, అంకితభావం, భక్తి మొదలైనవి జేఈఈ మెయిన్ తదుపరి అడ్వాన్స్‌డ్‌లో విజయం సాధించడంలో సహాయపడతాయి. అయితే పరీక్ష హాలులో ప్రిపరేషన్ మరియు ఏకాగ్రత కోసం కొన్ని చిట్కాలను అనుసరించడం మంచిది. అవి ఏకాగ్రతతో ఉండటానికి మరియు ఎప్పటికప్పుడు ప్రేరేపించబడటానికి చాలా ఉపయోగకరంగా ఉంటాయి.

సిలబస్‌పై అవగాహన: సిలబస్‌తో పాటు పరీక్షా సరళిపై పూర్తి అవగాహన అవసరం. ఈ రెండూ పరీక్షలో విజయానికి కీలకమని కూడా చెప్పవచ్చు. ఇద్దరిపై అవగాహన ఉంటేనే ప్రిపరేషన్‌పై దృష్టి పెట్టవచ్చు. ప్రిపరేషన్ బాగుంటే ఆత్మవిశ్వాసం పెరుగుతుంది. ప్రేరణ కొనసాగుతుంది. విజయానికి దగ్గరగా ఉండవచ్చు.

పోల్చవద్దు: ఇతరులతో పోల్చవద్దు. ఎవరిని వారే నమ్ముకోవాలి. చదువు మధ్యలో కూరుకుపోయినప్పుడు లేదా ప్రేరణ లేమిగా అనిపించినప్పుడు మనం ఒంటరిగా లేమని గుర్తుంచుకోవాలి. మిలియన్ల మంది విద్యార్థులు బహుశా మీ మార్గంలో ఉన్నారు. కోచింగ్ విషయానికి వస్తే, ఇన్స్టిట్యూట్ చెప్పేది వినండి. ఆ దారిలో వెళ్లు.

పక్కదారి పట్టవద్దు: ప్రిపరేషన్ కోసం తీవ్రమైన దృష్టి మరియు అంకితభావం అవసరం. అంటే ఆటంకాలు కలిగించే వాటికి దూరంగా ఉండాలి. మొబైల్ ఫోన్, సోషల్ మీడియా, ధ్వనించే వాతావరణం మరియు సంగీతానికి దూరంగా ఉండాలి. ఐఐటీలో అడుగుపెట్టిన అనుభూతిని పొందండి. లక్ష్యమే ఇక్కడ ప్రేరణకు దోహదపడాలి.

ప్రాక్టీస్ ప్రశ్న పత్రాలు: ప్రశ్నాపత్రాలను సాల్వ్ చేస్తే నిజమైన పరీక్ష రాసిన అనుభూతి కలుగుతుంది. లోపాలు తెలుస్తాయి. ఏయే రంగాలు మెరుగుపడాలో స్పష్టమైంది. నిజానికి ఇది ఆత్మవిశ్వాసాన్ని కూడా పెంచుతుంది.

విషయాలపై ఆసక్తి: సబ్జెక్ట్‌తో సంబంధం లేకుండా, ప్రిపరేషన్‌లో భాగంగా, టాపిక్ సైద్ధాంతికంగా అనిపించినప్పుడు, సంబంధిత సబ్జెక్ట్‌పై కొంత ప్రాక్టికల్ వర్క్ చేయండి. అంటే సబ్జెక్ట్ అప్లికేషన్ పై దృష్టి పెట్టాలి. సైన్స్ విషయానికొస్తే, రోజువారీ విషయాలతో అనుసంధానించబడితే, ఆయా అంశాలపై ఆసక్తి దానంతటదే పుడుతుంది.

తప్పుల నుండి నేర్చుకోండి: మునుపటి ఆలిండియా ర్యాంకర్లు ఏమి చెప్పారో తెలుసుకోండి. వారు పంచుకున్న చిట్కాలు చాలా ఉపయోగకరంగా ఉన్నాయి. తప్పులను ఎలా నివారించాలో చూడండి. నిజానికి, దీన్ని తెలుసుకోవడం చాలా సమయాన్ని ఆదా చేస్తుంది. లేదంటే కొన్ని సందర్భాల్లో సమయం వృథా అవుతుంది. ఈ పద్ధతి అదనపు లేదా అనవసరమైన విషయాలను వదిలించుకోవడానికి సహాయపడుతుంది.

సంతులనం: ప్రిపరేషన్‌లో ఆరోగ్యకరమైన సమతుల్యతను కాపాడుకోవాలి. తీవ్రమైన అధ్యయన సెషన్‌ల మధ్య విరామం తీసుకోండి. ఆరోగ్యం, స్నేహం, కుటుంబం, వినోదం మొదలైన వాటికి చోటు కల్పించండి. చదువు పేరుతో దేనినీ వదులుకోవాల్సిన అవసరం లేదు. అయితే మనం ఎంత ప్రాధాన్యత ఇస్తున్నామన్నదే ముఖ్యం. అన్నీ వదులుకోవాలని చింతించడం, వినోదాన్ని పనిగా పెట్టుకుని సమయాన్ని వృధా చేయడం – రెండూ మంచిది కాదు.

ఉత్పాదక గంటలు: ఎంతసేపు చదివామన్నది ముఖ్యం కాదు. వంట ఎంత మేరకు ఉందో ముఖ్యం. మీరు ఒత్తిడికి గురికాకుండా ఉన్నంత వరకు, మీరు కోరుకున్నంత సేపు చదవడం మంచిది. కాన్సెప్ట్ తెలుసుకోవడం నుండి సమస్య పరిష్కారం మరియు నైపుణ్యం వరకు, మీరు అసంత్ గురించి క్షుణ్ణంగా తెలుసుకోవాలి. ఫలితంపై దృష్టి పెట్టండి. ఫలితం లేని కష్టానికి అర్థం లేదు.

చిన్న విరామాలు: గంటల తరబడి చదవడం కంటే, మధ్యలో విరామం తీసుకోవడం మంచిది. దీనిని పోమోడోరో టెక్నిక్ అంటారు. అరగంట నుంచి గంటసేపు చదివిన తర్వాత ఐదు నుంచి పది నిమిషాలు విరామం తీసుకోండి. ఆ సమయంలో ఉన్న ఫీల్ గుడ్ ప్రకారం పని చేయాలి.

మీకు మీరే రివార్డ్ చేసుకోండి: చిన్న విజయాలకు ప్రతిఫలం ఇవ్వాలి. మీరు ఆటలను ఇష్టపడతారు. నిర్ణీత సమయం లేకపోతే, ఏదైనా టాపిక్ పూర్తి చేసిన తర్వాత ప్లే చేయాలనుకుంటే మంచిది. ఈ పద్ధతి మరింత ప్రయోజనకరంగా ఉంటుంది. ముఖ్యంగా, లక్ష్యం ఒత్తిడిని కలిగించకూడదు.

ఫలితంపై దృష్టి పెట్టవద్దు: మన కష్టం ఎక్కడికీ పోదని, పువ్వుల్లో అదే ఫలితాన్ని ఇస్తుందని పెద్దలు చెబుతుంటారు. కష్టపడి పనిచేస్తే ఐఐటీ కాకపోయినా తత్సమాన సంస్థలో సీటు వస్తుంది. ఈ రోజుల్లో IITలతో పోటీపడుతున్న కొన్ని IIITలు మరియు ఇతర సంస్థలు ఉన్నాయి. వాటిలో సీటు రావడం పెద్ద కష్టమేమీ కాదు.

చివరిగా ఒక్క మాట, సంతులనం మరియు అంకితభావం ఏ పనిలోనైనా మంచి ఫలితాలను ఇస్తాయని గుర్తుంచుకోండి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-01-11T08:31:28+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *