నాడు-నేడు పథకం: వదిలేసిన పనులు! | ms spl నిధులు లేని నాడు నేడు పనులు

‘నాడు-నేడు’! మరి ఎప్పుడు

నిధుల కొరతతో పనులు నిలిచిపోయాయి

రెండో దశలో 8 వేల కోట్ల పనులు

ఏడాదిన్నర కాలంలో రూ.1500 కోట్లు మాత్రమే ఇచ్చారు

మెటీరియల్ కాంట్రాక్టర్లకు చెల్లింపులను అరెస్టు చేశారు

కమిటీలకు పాక్షిక నిధులు, నిలిచిపోయిన నిర్మాణాలు

కర్నూలులో మితిమీరిన అధికార నేతల జోక్యం

గుంటూరులో సగం పనులు కూడా పూర్తి కాలేదు

నిధులు చెల్లించకపోవడంతో కాంట్రాక్టర్లు ఇబ్బందులు పడుతున్నారు

శ్రీకాకుళం జిల్లా మెళియాపుట్టి మండలం రిచానిలి జెడ్పీ ఉన్నత పాఠశాలలో 326 మంది విద్యార్థులు ఉన్నారు. ఇక్కడ నాడు-నేడు పథకం రెండో దశలో అదనపు తరగతి గదికి రూ.48 లక్షలు మంజూరయ్యాయి. వచ్చిన కొద్దిపాటి నిధులు పిల్లర్లకు సరిపోయేవి. నిధుల కొరత కారణంగా గది నిర్మాణం ముందుకు సాగలేదు. దీంతో విద్యార్థులు చెట్ల కిందే చదువుకుంటున్నారు. ఇసుక, సిమెంట్ కూడా సమయానికి రాకపోవడంతో.. పనులు జరగడం లేదు.

(ఆంధ్రజ్యోతి న్యూస్ నెట్‌వర్క్): రాష్ట్రవ్యాప్తంగా పాఠశాలల్లో మౌలిక వసతులు కల్పించేందుకు వైసీపీ ప్రభుత్వం చేపట్టిన ‘నాడు-నేడు’ పథకం నిధుల కొరతతో కుప్పకూలింది. ఈ పథకం రెండో దశ పనులు అస్తవ్యస్తంగా మారాయి. పేరుకు ప్రతిష్ఠాత్మకమైన పథకమే అయినప్పటికీ నిధుల విడుదలలో ఈ పథకం చివరిలో నిలిచిపోవడంతో చాలాచోట్ల పనులు నిలిచిపోయాయి. ఏడాదిన్నర కిందటే ముఖ్యమంత్రి జగన్‌మోహన్‌రెడ్డి (సీఎం జగన్‌) రెండో దశ పనులను ప్రారంభించారు. 2022 జూలై నాటికి పనులు పూర్తి చేస్తామని అప్పట్లో ప్రకటించారు.కానీ పరిపాలన అనుమతులు రావడానికి ఏడాది సమయం పట్టింది. ఇప్పటి వరకు విడుదలైన నిధులతో పనిచేసిన ప్రధానోపాధ్యాయులు, పేరెంట్ కమిటీలు ఏం వస్తాయని ఎదురు చూస్తున్నారు. 2023 జూన్ నాటికి పనులు పూర్తి చేయాలని లక్ష్యంగా పెట్టుకున్నా.. ఆ పనులు పూర్తవుతాయా లేదా అన్న అనుమానాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి. రూ.8 వేల కోట్ల అంచనా వ్యయంతో 22,199 పాఠశాలల్లో రెండో దశ పనులు 2021 ఆగస్టులో ప్రారంభం కాగా.. ఏడాదిన్నర గడిచినా ఇప్పటివరకు విడుదల చేసిన నిధులు రూ.1,500 కోట్లు మాత్రమే. మిగిలిన నిధులు విడుదల చేసేందుకు మరో ఐదేళ్లు పడుతుందని తెలుస్తోంది. మిగిలిన ఏడాదిలోగా ఈ పనులు పూర్తి చేయడం వైసీపీ ప్రభుత్వానికి కష్టమని అధికారిక వర్గాలు చెబుతున్నాయి.

నిధులు విడుదల చేయడంలో వైఫల్యం

నేడు రాష్ట్ర ప్రభుత్వం నుంచి నిధులు రావడం లేదు. ప్రభుత్వం ప్రపంచ బ్యాంకు నుంచి కొంత రుణాన్ని సమీకరించింది. అమ్మఒడి పథకంలో పాఠశాల భవన నిర్వహణ నిధుల కింద రూ.430 కోట్లు కోత పెట్టారు. తల్లీబిడ్డలకు ఇవ్వాల్సిన నిధుల్లో ముందుగా కోత విధించినా.. వాటిని కూడా ప్రభుత్వం ఇతర అవసరాలకు వినియోగించుకుంది. ఈ కాంపోనెంట్‌లో ఇప్పటి వరకు కేవలం రూ.100 కోట్లు మాత్రమే ఇచ్చారు. వివిధ రూపాల్లో నిధులు సమీకరించినా సక్రమంగా విడుదల చేయడంలో ప్రభుత్వం ఘోరంగా విఫలమైంది. ఇటీవల వస్తు ధరలు భారీగా పెరగడంతో ప్రభుత్వం ఇస్తున్న నిధులు సరిపోవడం లేదు.

అనకాపల్లిలో మెటీరియల్ సరఫరా నిలిచిపోయింది

అనకాపల్లి జిల్లాలో రెండో దశ కింద 614 పాఠశాలల్లో అదనపు భవనాలు, వసతుల కల్పనకు రూ.260 కోట్లు మంజూరయ్యాయి. 317 పాఠశాలల్లో అదనపు గదుల నిర్మాణానికి రూ.185 కోట్లు, 218 పాఠశాలలకు ప్రహరీగోడల నిర్మాణానికి రూ.40 కోట్లు, 79 పాఠశాలలకు మరమ్మతులు, ఇతర నిర్వహణ పనులకు రూ.35 కోట్లు కేటాయించారు. గత జూన్ నెలాఖరు వరకు పాఠశాల కమిటీల ఖాతాల్లో రివాల్వింగ్ ఫండ్ జమ కాలేదు. చివరిగా మొదటి దశ 15% నిధులు కింద రెండు విడతలుగా రూ.50.34 కోట్లు జమ చేశారు. గత జూలై నుంచి పనులు ప్రారంభించారు. కాంట్రాక్టర్లకు ప్రభుత్వం సకాలంలో బిల్లులు చెల్లించకపోవడంతో మెటీరియల్ సరఫరా నిలిచిపోయింది. దీంతో పనులు నిలిచిపోయాయి. విశాఖ జిల్లాలో నాడు-నేడు రెండో విడత కింద 321 పాఠశాలల్లో రూ.123.95 కోట్లతో అదనపు గదులు, ప్రహరీలు, ఇతర పనులను ప్రతిపాదించారు. పనులు ప్రారంభించేందుకు గతేడాది ఏప్రిల్‌లో ప్రభుత్వం ప్రతి పాఠశాల కమిటీ ఖాతాలో రివాల్వింగ్‌ ఫండ్‌ కింద 15 శాతం సొమ్మును జమ చేసింది. ఆ తర్వాత నిధులు రాకపోవడంతో పనులు నిలిచిపోయాయి.

ప్రేమలో పడిన విషయాలు

పార్వతీపురం మన్యం జిల్లాలో నాడు-నేడు రెండో దశ పనులు నిధుల కొరతతో పడిపోయాయి. జిల్లాలో 414 పాఠశాలలు, 117 అంగన్ వాడీ కేంద్రాలు, 14 జూనియర్ కళాశాలల్లో రెండో దశ పనులు చేపట్టేందుకు రూ.146 కోట్లతో అంచనాలు రూపొందించారు. ఇందుకు సంబంధించి గతేడాది ఆగస్టులో ప్రభుత్వం రూ.22.45 కోట్లు విడుదల చేసింది. ఈ నిధుల వరకు పనులు పూర్తయ్యాయి. నిధుల కొరతతో మిగిలిన పనులు ముందుకు సాగడం లేదు. శ్రీకాకుళం జిల్లా వ్యాప్తంగా నాడు-నేడు ఫేజ్-2 పనులకు సంబంధించి పాఠశాలల్లో 210 గదుల నిర్మాణానికి రూ.129.55 కోట్లు మంజూరు చేశారు. కానీ సగం నిధులు కూడా రాలేదు. వచ్చిన కొద్దిపాటి నిధులతో సిమెంటు, ఇసుక, రాళ్లు వేసి… కొన్ని స్తంభాలు నిర్మించి వదిలేశారు. జిల్లా వ్యాప్తంగా ఇదే పరిస్థితి.

విజయనగరంలో టైల్స్ కొనడం కూడా అదే

విజయనగరం జిల్లాలో రూ.237.47 కోట్లతో 1,100 అదనపు పాఠశాల భవనాలకు పరిపాలన ఆమోదం తెలిపింది. నిధులు పాక్షికంగా విడుదలయ్యాయి. ప్రభుత్వం మొదటి విడత నిధులు విడుదల చేసి తాము సూచించిన సంస్థ నుంచి సిరామిక్ టైల్స్, గ్రానైట్ టైల్స్ కొనుగోలు చేయాలని సూచించారు. దీంతో భవన నిర్మాణానికి ముందే టైల్స్ కొనుగోలు చేశారు. చాలా చోట్ల పునాదుల స్థాయిలో.. కొన్ని చోట్ల పిల్లర్లు.. మరికొన్ని చోట్ల శ్లాబులు వేసి పనులు నిలిచిపోయాయి.

తూర్పున ఎక్కడ పని ఉందో…

తూర్పుగోదావరి జిల్లాలో ఈరోజు పనులు నత్తనడకన సాగుతున్నాయి. రెండో దశ కింద రూ.271 కోట్లతో 675 పనులు మంజూరయ్యాయి. కానీ వీటికి రివాల్వింగ్ ఫండ్ కింద రూ.58 కోట్లు మాత్రమే విడుదలయ్యాయి. గతేడాది విద్యా సంవత్సరం ప్రారంభంలోనే పనులు ప్రారంభించారు. కొన్ని చోట్ల 30 శాతం వరకు పూర్తయ్యాయి. మళ్లీ రివాల్వింగ్ ఫండ్ విడుదల కాకపోవడంతో ఎక్క డి పనులు అక్కడే నిలిచిపోయాయి.

పశ్చిమాన తాత్సారం..

పస్పీమగోదావరి జిల్లాలో నాడు-నేడు పథకం రెండో దశ కింద 739 పాఠశాలలను ఎంపిక చేశారు. తరగతి గదులు, మరుగుదొడ్లు. ప్రహరీగోడల నిర్మాణం, ఇతర మరమ్మతులు చేపట్టాలన్నారు. ఈ పనులకు ప్రభుత్వం రూ.259 కోట్లు కేటాయించగా ఇప్పటివరకు రూ.52 కోట్లు మాత్రమే విడుదలయ్యాయి. ఆ నిధుల ప్రకారం పనులు పూర్తయ్యాయి. ప్రభుత్వం నుంచి నిధులు విడుదల చేయాలనే ఉద్దేశంతో కొన్ని చోట్ల అదనపు పనులు చేపట్టారు. అయినా ప్రభుత్వం నిధులు విడుదల చేయడం లేదు. వచ్చే ఏప్రిల్ నాటికి పనులు పూర్తి చేయాలి. ఇప్పటి వరకు రెండో దశ పనులు 25 శాతం మాత్రమే పూర్తయ్యాయి. నిధుల కోసం పాఠశాల కమిటీలు ఎదురుచూస్తున్నాయి.

గుంటూరు జిల్లాలో…

విభజిత గుంటూరు జిల్లాలో 206 గ్రామ సచివాలయాలు, 155 రైతు భరోసా కేంద్రాలు నిర్మించాలని ప్రభుత్వం నిర్ణయించింది. అందుకు రూ.113.04 కోట్లు ఖర్చవుతుందని అంచనా. వాటిని MGNREGS కింద నిర్మించాల్సి ఉంది. తొలినాళ్లలో హడావుడి చేసిన ప్రభుత్వం.. ఆ తర్వాత నిధుల కేటాయింపును వాయిదా వేస్తూ వస్తోంది. దీంతో కాంట్రాక్టర్లు నిర్మాణాన్ని నిలిపివేశారు. అధికారులు ఎంత ప్రయత్నించినా నిధులు వస్తాయన్న నమ్మకం లేని కాంట్రాక్టర్లు ముందుకు రావడం లేదు. దీంతో వీటి నిర్మాణాలు అక్కడే నిలిచిపోయాయి. జిల్లాలో ప్రస్తుతం 98 గ్రామ సచివాలయాలు, 41 రైతు భరోసా కేంద్రాలు పూర్తయినట్లు అధికారులు చెబుతున్నారు. మిగిలిన 108 సెక్రటేరియట్‌లు, 114 రైతు భరోసా కేంద్రాలు వివిధ దశల్లో ఉన్నాయి. నిర్మాణంలో ఉన్న 108 సచివాలయాల్లో 45 తుది దశకు చేరుకోగా పదిహేనుకు శ్లాబులు వేశారు. మరో 24 సచివాలయాలు రూఫ్‌ స్టేజ్‌లో, 20 సచివాలయాలు పునాది దశలోనే ఆగిపోయాయి. 2 సచివాలయాలకు పునాదులు కూడా వేయలేదు. మరో 2 కార్యాలయాలు ప్రారంభంలో కనిపించలేదు. నిర్మాణంలో ఉన్న 114 ఆర్‌బీకేలలో 15 చివరి దశకు చేరుకోగా, 29 రూఫ్ దశలో, 52 పునాది దశలో, 11 పునాది కూడా పడని దశలో నిలిచిపోయాయి. మరో 7 భవనాలు నిర్మాణానికి కూడా నోచుకోలేదు. ఈ జిల్లాలో ప్రభుత్వం చేపట్టిన గ్రామ సచివాలయాలు, ఆర్‌బీకేల నిర్మాణం ఎక్కడ గొంగడి అక్కడే అన్న చందంగా తయారైంది. యుద్ధప్రాతిపదికన నిర్మాణాలు చేపట్టాలని ఉత్తర్వులు జారీ చేసిన ప్రభుత్వం అందుకు తగిన నిధులు కేటాయించకపోవడంతో పనులు ఎక్కడికక్కడ నిలిచిపోయాయి.

ప్రకాశం జిల్లా పదో స్థానంలో ఉంది

రెండు, మూడు దశల పనుల పురోగతిలో ప్రకాశం జిల్లా రాష్ట్రంలో 10వ స్థానంలో నిలిచింది. నిధుల కొరతతో మూడు నెలలుగా పనులు నిలిచిపోయాయి. జిల్లాలో పాఠశాలలకు కేటాయించిన నిధుల్లో 14 శాతం మాత్రమే విడుదల చేశారు. మనబడి, నాడు-నేడు రెండు, మూడు దశల్లో మొత్తం 978 పాఠశాలలను ఎంపిక చేశారు. 1,559 ప్రాజెక్టులకు రూ.428.17 కోట్లు ఖర్చవుతుందని అంచనా. రివాల్వింగ్ ఫండ్ 15% కింద రూ.60.02 కోట్లు, ఇసుకకు రూ.32.27 లక్షలు, రూ. 3.78 కోట్లు, మెటీరియల్‌పై రూ.69.67 కోట్లు ఖర్చు చేశారు. విడుదలైన రూ.60.02 కోట్లకు అదనంగా రూ.21.57 కోట్లు ఖర్చు చేశారు. ఈ బిల్లుల కోసం సరఫరాదారులు ఒత్తిడి చేయడంతో సమాధానం చెప్పలేక హెచ్ ఎంలు ఇబ్బందులు పడుతున్నారు.

2.gif

కర్నూలు జిల్లాలో నేతల సిగపట్లు

ఉమ్మడి కర్నూలు జిల్లాలో మితిమీరిన రాజకీయ జోక్యంతో మనబడి నాడు రెండో విడత పనుల్లో జాప్యం జరుగుతోంది. ప్రభుత్వ పాఠశాలలు, ప్రభుత్వ జూనియర్ కళాశాలల్లో చేపట్టిన పనులు నెమ్మదిగా సాగుతున్నాయి. రాష్ట్ర ప్రభుత్వం ఆర్భాటంగా ప్రారంభించిన వివిధ అభివృద్ధి పనులు వివాదాల కారణంగా కొన్ని చోట్ల ప్రారంభం కాలేదు. ఈ పనులు తామే చేయాలంటూ వైసీపీ నేతల మధ్య పోటీ నెలకొనడంతో జిల్లా విద్యాశాఖ అధికారులు, ఇంజినీరింగ్ శాఖ అధికారులు తలలు పట్టుకుంటున్నారు. ఉమ్మడి కర్నూలు జిల్లాలో 1061 పాఠశాలలు, 23 ప్రభుత్వ జూనియర్ కళాశాలల్లో వివిధ అభివృద్ధి పనులకు 526 కోట్ల నిధులు మంజూరయ్యాయి. రూ.92 కోట్ల రివాల్వింగ్ ఫండ్ విడుదలైంది. ఇందులో రూ.88 కోట్లు ఖర్చు చేయగా, ఇంకా రూ.4 కోట్లు ఖర్చు చేయాల్సి ఉంది. పనులు మందకొడిగా సాగుతుండడంతో విద్యార్థులు, ఉపాధ్యాయ సిబ్బంది అనేక ఇబ్బందులు పడుతున్నారు.

  • విజయనగరం జిల్లా బాబామెట్టలో ఉన్న బాలికల ఉన్నత పాఠశాలలో విద్యార్థులకు సౌకర్యాలు లేకపోవడంతో పాలకవర్గం రూ. నాడు-నేడు పథకం కింద 1.74 కోట్లతో 15 అదనపు గదులు నిర్మించారు. మొదటి విడతగా రూ.35.6 లక్షలు విడుదలయ్యాయి. ఈ నిధులు ఉన్నంత వరకు నిర్మాణాలు చేపడతారు. ప్రభుత్వం నిధులు విడుదల చేయకపోవడంతో మిగిలిన పనులు నిలిచిపోయాయి.

  • కర్నూలు జిల్లా ఆదోని పట్టణం కల్లుబావిలోని ప్రకాష్ నగర్ మున్సిపల్ ప్రాథమిక పాఠశాలలో ఒకటి నుంచి ఏడో తరగతి వరకు 485 మంది విద్యార్థులు ఉన్నారు. రెండో దశ నాడు-నేడు కింద రూ.60 లక్షలతో ఐదు అదనపు గదులు మంజూరయ్యాయి. గత జూలైలో మొదటి విడత కింద రూ.9 లక్షలు రావడంతో పైస్థాయి పనులు పూర్తి చేశారు. మరో విడత నిధుల విడుదలలో జాప్యం జరగడంతో పనులు నిలిచిపోయాయి.

  • పస్పిమగోదావరి జిల్లా భీమవరం మండలం బేతపూడి జెడ్పీ పాఠశాలకు నాడు-నేడు రెండోదశ కింద రూ.1.07 కోట్లు కేటాయించగా ఇప్పటివరకు రూ.23 లక్షలు మాత్రమే మంజూరయ్యాయి. ఆ మేరకు పనులు పూర్తయ్యాయి. మిగిలిన డబ్బులు ఇస్తేనే పనులు చేపట్టాలని చూస్తున్నారు. మూడు అదనపు తరగతి గదుల నిర్మాణం, ప్రహరీ, మరుగుదొడ్లు, కొన్ని మరమ్మతులు చేయాల్సి ఉంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-01-28T17:14:38+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *