ఏపీ యూనివర్సిటీలు: టీచర్లు లేని యూనివర్సిటీలకు విలువ లేదు!

కార్మికుల కంటే ఎక్కువ ఖాళీలు ఉన్నాయి

598 ప్రొఫెసర్ పోస్టులకు 282 ఖాళీలు

1,080 మంది అసోసియేట్‌లలో 889 మంది గైర్హాజరయ్యారు

1,691 అసిస్టెంట్‌ ప్రొఫెసర్‌ పోస్టులను భర్తీ చేయాల్సి ఉంది

ఉన్నవారినే కాలేజీలు నెట్టుకొస్తున్నాయి

పార్ట్ టైమ్, అతిథి సిబ్బందితో తరగతులు

కాలేజీల్లో భారీగా సీట్లు మిగిలి ఉన్నాయి

మొత్తం పోస్టుల్లో 67% భర్తీ చేయాలి

(అమరావతి-ఆంధ్రజ్యోతి): ఉపాధ్యాయులు లేకుండా యూనివర్సిటీలు కనుమరుగవుతున్నాయి. మొత్తం పోస్టుల్లో పనిచేస్తున్న వారి కంటే ఎక్కువ ఖాళీలు ఉన్నాయి. ప్రొఫెసర్ నుంచి అసిస్టెంట్ ప్రొఫెసర్ వరకు ఇదే పరిస్థితి. ఈ జనవరి నుంచి పదవీ విరమణ వయస్సును రెండేళ్లు పెంచినందున, ప్రస్తుతం ఉన్నవి 2023 చివరి వరకు కొనసాగుతాయి. జనవరిలో భారీ పదవీ విరమణలు ఉంటాయి. ఈలోగా ఖాళీలను భర్తీ చేయకుంటే యూనివర్సిటీల్లో విద్యార్థులు తప్ప బోధకులు దాదాపు కనిపించని పరిస్థితి ఏర్పడుతుంది. రాష్ట్రంలో మొత్తం 18 యూనివర్సిటీలు ఉన్నాయి. కొత్తగా ఏర్పాటు చేసిన క్లస్టర్ వర్సిటీకి ఎలాంటి పోస్టులు మంజూరు కాలేదు. ఫలితంగా 17 యూనివర్సిటీలు చురుకుగా పనిచేస్తున్నాయి. ఈ 598 ప్రొఫెసర్ పోస్టుల్లో 316 మంది మాత్రమే పనిచేస్తున్నారు. 282 పోస్టులు ఖాళీగా ఉన్నాయి. అలాగే 1,080 అసోసియేట్ ప్రొఫెసర్ పోస్టులకు 881 పోస్టులు భర్తీ చేయాల్సి ఉండగా 199 మంది మాత్రమే పనిచేస్తున్నారు. 2,224 అసిస్టెంట్ ప్రొఫెసర్ పోస్టులకు గాను 533 మంది మాత్రమే ఉన్నారు. 1,691 పోస్టులు ఖాళీగా ఉన్నాయి. మొత్తం 2,854 పోస్టులు (67) ఖాళీగా ఉన్నాయి. 33 శాతం మందితో మాత్రమే యూనివర్సిటీలు నడుస్తున్నాయి. గతంలో యూనివర్సిటీలు నిర్వహించే కాలేజీల్లో సీట్లకు విపరీతమైన డిమాండ్ ఉండేది. కానీ వాటిలో ఆచార్యులు లేకపోవడంతో మరోవైపు అధునాతన సౌకర్యాలు, సరిపడా బోధనా సిబ్బంది ఉన్న ప్రైవేట్ కాలేజీలు రావడంతో వర్సిటీ కాలేజీల్లో సీట్లు మిగిలిపోయాయి. డిగ్రీ, పీజీ కోర్సులతో పాటు ఇంజినీరింగ్‌లో సీట్లు ఖాళీగా ఉన్నాయి. వర్సిటీ పరిధిలోని 25 ఇంజినీరింగ్ కాలేజీల్లో 921 సీట్లు ఖాళీగా ఉన్నాయి. ఇదిలా ఉండగా రెగ్యులర్ బోధనా సిబ్బంది లేకపోవడంతో ప్రత్యామ్నాయంగా అతిథి, పార్ట్ టైమ్ సిబ్బందితో తరగతులు నిర్వహిస్తున్నారు. విద్యార్థులను తీర్చిదిద్దే యూనివర్సిటీల్లో బోధకులు లేకుంటే రాష్ట్రంలో విద్యారంగం ఎలా బాగుపడుతుందన్న విమర్శలు పెరుగుతున్నాయి. విద్యా సంస్థలకు కొత్త కోర్సులు, ర్యాంకులు ప్రకటించి హడావుడి చేస్తున్న జగన్ ప్రభుత్వం (వైసీపీ ప్రభుత్వం)… అసలు బోధనకు అవసరమైన పోస్టులను భర్తీ చేయకుండా ఇన్ని చర్యలు తీసుకోవడంలో ప్రయోజనం ఏమిటి?

నాన్ టీచింగ్ లోనూ అంతే…

యూనివర్సిటీల్లో బోధనేతర ఉద్యోగుల పరిస్థితి కూడా దారుణంగా మారింది. ఒకవైపు ఖాళీలు పెరుగుతున్నా వారి పదవీ విరమణ వయస్సును మాత్రం పెంచడం లేదు. టీచింగ్ స్టాఫ్ మాదిరిగానే వీరికి 62 ఏళ్లు వస్తాయని ఏడాది నుంచి ప్రభుత్వం చెబుతోంది. కానీ ఇప్పటి వరకు దానిపై ఎలాంటి ఉత్తర్వులు వెలువడలేదు. 2022లో దాదాపు 200 మంది పదవీ విరమణ చేయనున్నప్పటికీ వారిని ఏమాత్రం పట్టించుకోవడం లేదు. పదవీ విరమణ వయస్సు పెరుగుతుందన్న ఆశతో రిటైర్మెంట్ బెనిఫిట్స్ తీసుకోకుండా ఉద్యోగాల్లో కొనసాగలేక మధ్యలో నలిగిపోతున్నారు.

  • కడప వైఎస్ఆర్ ఆర్కిటెక్చర్ యూనివర్సిటీకి ప్రభుత్వం 17 ప్రొఫెసర్, 38 అసోసియేట్ ప్రొఫెసర్, 83 అసిస్టెంట్ ప్రొఫెసర్ పోస్టులను మంజూరు చేసింది. కానీ ఇప్పటి వరకు రెగ్యులర్‌ ప్రాతిపదికన ఒక్క పోస్టు కూడా భర్తీ కాలేదు. తాత్కాలిక ఉపాధ్యాయ సిబ్బందితో నెట్టుకొస్తున్నారు.

  • కర్నూలులోని ఉర్దూ యూనివర్సిటీకి 35 పోస్టులు మంజూరు కాగా అన్నీ ఖాళీగానే ఉన్నాయి. రాయలసీమ యూనివర్సిటీలో 14 మంది అసోసియేట్ ప్రొఫెసర్లు, 40 మంది అసిస్టెంట్ ప్రొఫెసర్లు గైర్హాజరయ్యారు. శ్రీకాకుళంలోని బీఆర్ అంబేద్కర్ యూనివర్సిటీలో 48 ఉపాధ్యాయ పోస్టులు ఖాళీగా ఉన్నాయి.

  • ట్రిపుల్ ఐటీలో 120 మందికి గాను 220 మంది అసోసియేట్ ప్రొఫెసర్లు, 50 మంది అసిస్టెంట్ ప్రొఫెసర్లు ఉండగా.. 60 మంది ప్రొఫెసర్లలో ఒక్కరు కూడా విధుల్లో లేరు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-01-28T16:44:13+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *