పెట్రోల్ డీజిల్ ధరలు: పెట్రోలు, డీజిల్ ధరలు భారీగా పెరిగాయి

ఇస్లామాబాద్: ఆహార కొరత మరియు విద్యుత్ సంక్షోభంతో పాటు, పాకిస్తాన్ ప్రభుత్వం కూడా ప్రజలకు పెట్రో షాక్ ఇచ్చింది. ఇటీవల పెట్రోల్ ధరలు భారీగా పెరిగాయి. పెట్రోలు, డీజిల్ ధరలు లీటరుకు రూ.35 పెరిగాయి. అదే సమయంలో కిరోసిన్, లైట్ డీజిల్ ఆయిల్ లీటరుకు రూ.18 పెరిగింది. పెరిగిన ధరలు వెంటనే అమల్లోకి వస్తాయని ప్రభుత్వం తెలిపింది. తాజా ధరల ప్రకారం లీటర్ పెట్రోల్ ధర రూ.249కి, లీటర్ డీజిల్ రూ.262కి పెరిగింది.లీటర్ కిరోసిన్ 189, లీటర్ డీజిల్ 187గా ఉంది. డాన్ పత్రిక కథనం ప్రకారం.. పాక్ ప్రధాని షాబాజ్ షరీఫ్ ఆదేశాల మేరకే పెట్రోలు ధరను పెంచారు.

అమెరికా ప్రతినిధి బృందం ఇటీవల పాకిస్థాన్‌లో పర్యటించింది. ఈ బృందంతో పాక్ ఆర్థిక మంత్రి ఇషాక్ దార్ మాట్లాడుతూ, IMF తమ పట్ల ఉదారంగా వ్యవహరించేలా చూడాలని కోరారు. వరదలు మరియు ఇతర బాహ్య కారకాలు తమను ఎలా ప్రభావితం చేశాయో అర్థం చేసుకోవాలని కోరారు. అంతర్జాతీయంగా ఇచ్చిన హామీలకు కట్టుబడి ఉంటామని చెప్పారు. దేశంలో ఆర్థిక వ్యవస్థను గాడిలో పెట్టేందుకు కఠిన చర్యలు తీసుకుంటామని చెప్పారు.

ఆర్థిక సంక్షోభం నుంచి కోలుకునేందుకు జాతీయ పొదుపు కమిటీ చేసిన సిఫార్సులను పాకిస్థాన్ ప్రభుత్వం పరిశీలిస్తోంది. వారు:

– సహజ వాయువు/విద్యుత్ ఛార్జీల పెంపు

– మిలిటరీ మరియు సివిల్ బ్యూరోక్రాట్‌లకు కేటాయించిన ప్లాట్ల స్వాధీనం

– ఎంపీల జీతాల్లో 15 శాతం కోత

– ఎంపీల విచక్షణ పథకాలపై నిషేధం

– ఇంటెలిజెన్స్ ఏజెన్సీల విచక్షణతో కూడిన నిధులపై నిషేధం

– ప్రీపెయిడ్ గ్యాస్/ఎలక్ట్రిసిటీ మీటర్ల కనెక్షన్

– జీతం భత్యం ఉపసంహరణ

– అన్ని స్టేషన్లలో పెట్రోల్ వినియోగం 30 శాతం తగ్గింపు

– విదేశీ ప్రయాణాలపై నిషేధం

– విలాసవంతమైన వాహనాల కొనుగోలుపై నిషేధం

నగదు కొరత కారణంగా పాకిస్థాన్ కరెన్సీ భారీగా క్షీణిస్తోంది. డాలరుతో మారకంలో దేశ కరెన్సీ ఆల్ టైమ్ కనిష్ట స్థాయి రూ.262.2కి పడిపోయింది. 1999లో కొత్త మారకపు రేటు విధానాన్ని ప్రవేశపెట్టినప్పటి నుంచి రూపాయి విలువ ఇంత పెద్ద స్థాయిలో క్షీణించలేదు. IMF నుండి నిధులు పొందేందుకు ఒక షరతుగా డాలర్-రూపాయి మారకపు విలువపై ప్రభుత్వం ఆంక్షలను తొలగించడం పాక్ రూపాయి క్షీణతకు దారి తీస్తోంది. IMF యొక్క $700 కోట్ల ప్యాకేజీ యొక్క తొమ్మిదవ సమీక్షను దేశం ఇంకా పూర్తి చేయవలసి ఉంది. ఇది పూర్తయితే 120 కోట్ల నిధులు వచ్చే అవకాశం ఉంది. అంతేకాకుండా, స్నేహపూర్వక దేశాలు మరియు ఇతర ఆర్థిక సంస్థల నుండి నిధులను స్వీకరించడానికి అవకాశం ఉంది. ఇంతలో, బకాయిల చెల్లింపు కోసం కరాచీ ఓడరేవుల్లో 9,000 కంటే ఎక్కువ కంటైనర్లను నిలిపివేశారు. మరోవైపు, పాకిస్థాన్ విదేశీ మారకద్రవ్య నిల్వలు తొమ్మిదేళ్ల కనిష్ట స్థాయి 3.678 బిలియన్ డాలర్లకు తగ్గాయి.

పాకిస్థాన్ ఆర్థిక వ్యవస్థ దయనీయ స్థితి నుంచి అత్యంత దయనీయ స్థితికి చేరినప్పుడు అంతర్జాతీయ ద్రవ్య నిధి (ఐఎంఎఫ్) దేశానికి షాక్ ఇచ్చింది. ఆ దేశానికి సహాయ బృందాలను పంపేందుకు నిరాకరించింది. సమీక్షను పూర్తి చేసేందుకు సహాయక బృందాన్ని పంపాలని పాకిస్థాన్ విజ్ఞప్తి చేసినప్పటికీ IMF కనికరించలేదు.

సంక్షోభంలో ఉన్న పాకిస్థాన్‌కు IMF సహాయం చేస్తుందని చాలా మంది ఆశించారు. అయితే ఆ దేశం అభ్యర్థనను ఐఎంఎఫ్ తిరస్కరించింది. స్టేట్ బ్యాంక్ ఆఫ్ పాకిస్థాన్ వద్ద విదేశీ మారక నిల్వలు ఆల్ టైమ్ కనిష్ట స్థాయి 4.343 బిలియన్ డాలర్లకు పడిపోయాయి. దేశంలోని నిత్యావసర వస్తువుల కొనుగోలుకు ఈ డబ్బు కేవలం రెండు వారాలకే సరిపోతుంది. ఈ డబ్బును ప్రధానంగా చమురు దిగుమతికి వెచ్చించాల్సి ఉంటుంది.

పాకిస్తాన్ 2019లో $6 బిలియన్ల ఉద్దీపన ప్యాకేజీని పొందింది. ఈ సంవత్సరం ప్రారంభంలో 1 బిలియన్ డాలర్లు. ఈ డబ్బు సరిపోకపోవడంతో పాకిస్థాన్ ఐఎంఎఫ్‌తో పాటు మరికొన్ని దేశాలను ఆశ్రయించింది.

మరోవైపు గ్యాస్ ధరలు ఇటీవల 70 శాతం, విద్యుత్ చార్జీలు 30 శాతం పెరిగాయి. ప్రధాన ఆహారం అయిన గోధుమ పిండి విషయంలో గొడవలు జరుగుతున్నాయి. దీంతో సామాన్యులు తీవ్ర ఇబ్బందులు పడుతున్నారు.

ఈ నేపథ్యంలో ప్రభుత్వ ఉద్యోగుల జీతాల్లో 10 శాతం కోత పెట్టాలని పాకిస్థాన్ ప్రభుత్వం యోచిస్తోంది. అదేవిధంగా మంత్రిత్వ శాఖల వ్యయాన్ని 15 శాతం తగ్గించే అంశాన్ని పరిశీలిస్తోంది. సమాఖ్య మంత్రుల సంఖ్యను కూడా తగ్గించే ఆలోచనలో ఉంది.

పాకిస్తాన్‌లో తీవ్రమైన ఆర్థిక మరియు ఆహార సంక్షోభాలు కూడా విద్యుత్ సంక్షోభంతో కలిసిపోయాయి. ఇప్పటికే గోధుమ పిండి కోసం తొక్కిసలాటలో మరణాలు సంభవిస్తూ, తినడానికి తిండిలేని దారిద్య్ర స్థితికి చేరుకున్న పాకిస్థాన్.. తాజాగా కరెంటు సంక్షోభంలోకి జారుకుంది. దక్షిణ పాకిస్థాన్‌లో నేషనల్ గ్రిడ్ వైఫల్యం కారణంగా దేశంలో విద్యుత్ సరఫరా నిలిచిపోయింది. దక్షిణ సింధ్ ప్రావిన్స్‌లోని జంషోరో మరియు దాదు మధ్య విద్యుత్ సరఫరా యొక్క ఫ్రీక్వెన్సీలో మార్పులు మరియు వోల్టేజ్‌లో హెచ్చుతగ్గుల కారణంగా ఈ సమస్య తలెత్తిందని ఇంధన మంత్రిత్వ శాఖ వెల్లడించింది. ఇస్లామాబాద్, కరాచీ, లాహోర్, పెషావర్ మొదలైన అన్ని ప్రధాన నగరాల్లో విద్యుత్ సరఫరా నిలిచిపోయింది. విద్యుత్ అందుబాటులో లేకపోవడంతో విద్యుత్ ఆధారిత పరిశ్రమలు మూతపడ్డాయి. అన్ని వ్యవస్థలు దెబ్బతిన్నాయి. కరెంటు లేకపోవడంతో ఆసుపత్రులు, పాఠశాలలు, కార్యాలయాలతో పాటు ఇళ్లల్లో నివసించే సామాన్యులు కూడా తీవ్ర ఇబ్బందులు పడ్డారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-01-29T17:11:26+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *