TSPSC ప్రత్యేకత: ‘మస్కి’ శాసనంలో అశోకుని బిరుదులు ఏమిటి?

సువిశాల సామ్రాజ్యం.. మౌర్యుల ఆధీనం!

TSPSC/పోలీసు పరీక్షలు/భారతీయ చరిత్ర కోసం ప్రత్యేకం

మౌర్యులు నందుడి రాక్షస పాలన నుండి ప్రజలను విడిపించారు. అంతేకాకుండా, వాయువ్య ప్రాంతాలలో విదేశీయులు నిర్మూలించబడ్డారు. పాటలీపుత్ర రాజధానిగా సువిశాల సామ్రాజ్యం స్థాపించబడింది. చక్కటి వ్యవస్థీకృత పాలనా వ్యవస్థకు పునాదులు పడ్డాయి.

మెగస్తనీస్ ‘ఇండికా’, టోలెమీ – జియోగ్రఫీ, జస్టిన్ – ఎపిటస్, ప్లూటార్క్ – ది లైవ్స్, ప్లినీ – నేచురల్ హిస్టరీ, చాణక్య (కౌటిల్యుడు) అర్థశాస్త్రం మొదలైన రచనలు మౌర్య చరిత్రకు ప్రధాన ఆధారాలు. కౌటిల్యుడు తన పుస్తకంలో మౌర్యుల కాలంలో పన్నులు మరియు శిక్షల గురించి రాశాడు. దీనిని శ్యామ శాస్త్రి ఇంగ్లీషులోకి అనువదించారు. కౌటిల్యుడు ఈ గ్రంథాన్ని సంస్కృతంలో రాశాడు. కానీ, ఇది ఎంతవరకు నిజం అనే సందేహం పాశ్చాత్య చరిత్రకారుల్లో ఉంది. క్రీ.పూ.322లో సంస్కృత భాష గానీ, లిపి గానీ రాలేదు. అశోకుడి కాలంలోనే శాసనాలలో బ్రాహ్మీ లిపి మరియు ప్రాకృత భాషలు ఉపయోగించబడ్డాయి. ఆ తర్వాత సంస్కృతం వచ్చింది. చంద్రగుప్త మౌర్య మౌర్య రాజవంశ స్థాపకుడు. అతని కొడుకు బిందుసారుడు. తరువాత అశోకుడు రాజ్యానికి వచ్చాడు. చంద్రగుప్త మౌర్య తన సామ్రాజ్య విస్తరణలో భాగంగా వాయువ్య భారతదేశంలో అలెగ్జాండర్ సేనాని ‘సెల్యూకస్ నికేటర్’ను ఓడించాడు. తరువాత అతను తన కుమార్తె ‘హెల్లిన్స్’ని వివాహం చేసుకున్నాడు మరియు భారతదేశం మరియు గ్రీస్ మధ్య వివాహ సంబంధాల ద్వారా మైత్రిని కొనసాగించాడు. ఈ వివాహానికి బదులుగా, చంద్రగుప్త మౌర్యను సెల్యూకస్ నికేటర్ అరకోసియా (కాందహార్), పరోపనిషద్ (కాబూల్), గెడోసియా (బలూచిస్తాన్), అరియా (హెరాత్) లేదా ఆఫ్ఘనిస్తాన్ మరియు ఇరాన్ మధ్య సరిహద్దు ప్రాంతం అందించింది. చంద్రగుప్త మౌర్య తన గురువు భద్రబాహు స్ఫూర్తితో జైనమతంలోని ‘దిగంబర’ శాఖను స్వీకరించినట్లు ‘పరిశిష్ఠ పర్వణం’లో ప్రస్తావించబడింది. జైనమతాన్ని స్వీకరించి, పాటలీపుత్రలో మొదటి జైన పరిషత్‌ను నిర్వహించి, మైసూరులోని చంద్రగిరి పర్వతంపై సల్లేఖన వ్రతాన్ని ఆచరించి మరణించిన సంగతి తెలిసిందే.

బిందుసార: ఇతను చంద్రగుప్త మౌర్యుని కుమారుడు. ఇతనికి సింహసేన, మిత్ర ఘట, శత్రు సంహారకుడు అనే బిరుదులు ఉన్నాయి. సిరియన్ రాజు ఆంటియోకస్ Iతో స్నేహపూర్వకంగా ఉన్నాడు. రెండు సముద్రాల మధ్య ఉన్న ప్రాంతాన్ని బిందుసారుడు పాలించాడని చరిత్రకారులు పేర్కొన్నారు. అతని చివరి హయాంలో తక్షిలాలో పెద్ద సైనిక తిరుగుబాటు జరిగింది. దానిని యువరాజు అశోకుడు క్రూరంగా అణచివేశాడు. చివరి బిందుసారుడు ‘అజీవక’ మతాన్ని స్వీకరించి బీహార్‌లోని నాగార్జున గుహలో మరణించాడు.

అశోక: ఇతను బిందుసారుని కుమారుడు. అశోకుని పట్టాభిషేకం జరిగిన తొమ్మిదేళ్ల తర్వాత కళింగ యుద్ధం జరిగినట్లు శాసనాలు చెబుతున్నాయి. 260 BCలో, అశోకుడు సామ్రాజ్య ఆశయాలతో కళింగ (ప్రస్తుత ఒడిషా)పై దండెత్తాడు. దీని వివరాలు ‘తౌలి’ శాసనంలో ఉన్నాయి. థౌలీ ప్రస్తుత భువనేశ్వర్ పట్టణానికి సమీపంలో ఉంది. కళింగ యుద్ధం జరిగిన 10 సంవత్సరాల తర్వాత అశోకుడు పాటలీపుత్రలో బౌద్ధ సదస్సును ఏర్పాటు చేశాడు. ‘మాస్కీ’ శాసనం అశోకునికి ‘దేవనామ్ ప్రియ (దేవతలచే ప్రీతిపాత్రమైనది) మరియు ‘ప్రియదాసి (రూపంలో ప్రియమైనది) అనే బిరుదులు ఉన్నాయని పేర్కొంది. ఈ శాసనం కర్ణాటకలో ప్రచురించబడింది.

అశోకుడు తన పట్టాభిషేక సమయంలో జీవిత ఖైదీలను విడుదల చేయాలని ఆదేశించాడు. బానిసలు మరియు సేవకుల పట్ల కరుణ; తల్లిదండ్రులు మరియు పెద్దలకు విధేయత; ఉపాధ్యాయుల పట్ల గౌరవం, స్నేహితులు మరియు బంధువుల పట్ల దాతృత్వం; పురోహితులు మరియు సన్యాసుల పట్ల గౌరవం అశోకుడు ప్రోత్సహించిన ధర్మ సూత్రాలు. అశోకుడు 42 సంవత్సరాల పాలన తర్వాత 232 BC లో మరణించాడు.

ఉత్తమ అశోక: భారతదేశంలోనే తొలిసారిగా శాసనాలను ముద్రించాడు. అతను ఎక్కువగా బ్రాహ్మీ లిపి మరియు పాళీ భాషలలో శాసనాలను చెక్కాడు. ఈ శాసనాలు క్రీ.శ. 1837లో జేమ్స్ ప్రిన్స్ అనే జర్మన్ చదువుకున్నాడు. 1842లో కెప్టెన్ నోరిస్ అనే ఆంగ్లేయుడు ‘ఖరోస్తి’ లిపిలోని శాసనాలను అధ్యయనం చేశాడు. అశోకుడు సేభాషాగఢ్, మన్సారా మరియు భుంతహాల్‌లలో శాసనాలను చెక్కాడు. ‘ధర్మ’ ప్రచారం కోసం 18 మంది మహా మంత్రులను వివిధ ప్రాంతాలకు పంపాడు. వారిలో చారులత (నేపాల్ కోసం); సంఘమిత్ర మరియు మహేంద్ర (శ్రీలంకకు) ముఖ్యులు. అశోకుడు పెద్ద మరియు శక్తివంతమైన సైన్యాన్ని కొనసాగించాడు మరియు ఆసియా మరియు ఐరోపా రాజ్యాలతో స్నేహపూర్వక సంబంధాలను కొనసాగించాడు. వారిలో ఆంటియోకస్, తుర్మయ, మక వంటి గొప్ప రాజులు అశోకుని స్నేహితులు. అశోకుడు బౌద్ధ కార్యకలాపాలకు మార్గనిర్దేశం చేశాడు. అతను భారతదేశంలో స్ఫూర్తిదాయక చక్రవర్తిగా మిగిలిపోయాడు.

మౌర్య వాస్తుశిల్పం: అశోకుడు సాంచి, సారనాథ్, బార్హుత్‌లలో స్థూపాలు మరియు గుహ దేవాలయాలను నిర్మించాడు. అశోకుడు ఆఫ్ఘనిస్తాన్‌లో దాదాపు 84 వేల స్థూపాలను నిర్మించాడు. వీటి కోసం అతను చునార్ గనుల నుండి రాయిని ఉపయోగించాడు. అశోకుని మొదటి శాసనంలో ప్రజల నైతికత గురించి, 7వ శాసనంలో అత్యున్నత సహనం గురించి రాశాడు. 10వ శాసనం పునర్జన్మ సిద్ధాంతంతో, 13వ శాసనం కళింగ యుద్ధానికి సంబంధించినది. మౌర్యులు సహజంగా శైవ భక్తులు. చంద్రగుప్త మౌర్యుడు భద్రబాహు గురువు ద్వారా జైనమతాన్ని స్వీకరించాడు. బిందుసారుడు అజీవక మతాన్ని స్వీకరించాడు. అశోకుడు బౌద్ధమతాన్ని స్వీకరించాడు కానీ ‘ధర్మాన్ని’ ప్రచారం చేశాడు. అశోకుడిని బౌద్ధ అశోకుడు అని అనడం కంటే ధర్మ అశోకుడు అని చెప్పడం సమంజసం.

అశోకుని ధర్మ వ్యవస్థ: సమస్యలకు పరిష్కారం లౌకిక సామాజిక పరిస్థితులలో ప్రతిబింబిస్తుంది. సామాజిక సమస్యల నేపథ్యంలో వ్యక్తులు అనుసరించాల్సిన మానవతావాదమే అశోకుని ధమ్మ విధానంలోని సారాంశం. దాతృత్వం, సహనం, అహింస మరియు సంక్షేమం దీని ప్రధాన సూత్రాలు. అశోకుడు దానిని వ్యాప్తి చేయడానికి 18 మహామంత్రాలను దేశంలోని వివిధ ప్రాంతాలకు పంపాడు.

మౌర్య సామ్రాజ్య పతనం: అశోకుడు స్థాపించిన సువిశాల సామ్రాజ్యాన్ని తదుపరి మౌర్య రాజులు రక్షించలేకపోయారు. చివరి మౌర్య రాజు కునాల, సంప్రతి, దశరధ మరియు బృహద్ర అసమర్థులయ్యారు మరియు సామ్రాజ్యం రెండుగా విడిపోయింది. పుష్య స్నేహితుడు బృహద్రుని సేవకుడు. అతను తిరుగుబాటు చేసి తన రాజును చంపి మౌర్య సామ్రాజ్యాన్ని అంతం చేసి ‘శుంగ’ రాజవంశాన్ని స్థాపించాడు.

ఇండో-గ్రీక్ రాజ్యాల స్థాపన: మౌర్యుల పతనం తర్వాత విదేశీ దండయాత్రలు కొనసాగాయి. గ్రీకో-బాక్ట్రియన్ రాజు డెమెట్రియస్ క్రీ.పూ 180లో దక్షిణ ఆఫ్ఘనిస్తాన్ మరియు వాయువ్య భాగాలను అభివృద్ధి చేసి జయించాడు. ఆ విధంగా ఇండో-గ్రీకులు ‘ట్రాన్స్-ఇండస్’ ప్రాంతాలపై తమ ఆధిపత్యాన్ని ప్రదర్శించారు. వారి ఆధ్వర్యంలో బౌద్ధమతం అభివృద్ధి చెందింది.

మౌర్య పరిపాలన:

మౌర్యులు మొదటిసారిగా పితృస్వామ్య పాలనను ప్రవేశపెట్టారు. అశోకుడు తన శాసనంలో ప్రజలందరూ తన పిల్లలలాంటి వారని పేర్కొనడం గమనించవచ్చు.

రాజ్య విభజన: మౌర్యులు తమ రాజ్యాన్ని ‘ఆహారాలు (రాష్ట్రాలు)’గా విభజించారు. అవి..తక్షశిల, ఉజ్జయిని, సువర్ణగిరి, తోసలి.

మంత్రి మండలి: చక్రవర్తి పరిపాలనలో సహాయం చేయడానికి మంత్రుల మండలి ఉండేది. కౌటిల్యుడు తన అర్థశాస్త్రంలో ‘రాజు-మంత్రి’ రాజ్యం అనే రథానికి రెండు చక్రాల వంటివారని పేర్కొన్నాడు.

ఆర్థిక విధానం: భారతదేశంలో రాజకీయ ఐక్యత మరియు సైనిక భద్రత ఉమ్మడి ఆర్థిక వ్యవస్థకు అనుమతించింది. మౌర్య ఆర్థిక సంవత్సరం జూలైలో ప్రారంభమైంది. భూమి సిస్టు 1/4వ వంతు. ఇది రాజ్యానికి ప్రధాన ఆదాయం. ఫారెస్ట్రీపై ‘హిరణ్య’, ‘భయాలు’; భూములపై ​​’ప్రజా’ అనే పన్నులు ఉండేవి. రాజు ఆధీనంలో ఉన్న భూములను ‘సీతా భూములు’ అని పిలిచేవారు. వీటిని ‘సీతాాధ్యక్ష’ పర్యవేక్షించారు. వ్యవసాయ రంగంలో ‘విష్టి’ లేదా ‘సేద్య బానిస’ వ్యవస్థ ఉండేది. ఈ విషయాన్ని మెగస్తనీస్ తన ‘ఇండిక’ పుస్తకంలో పేర్కొన్నాడు.

అశోకుడు పాటలీపుత్ర నుండి తక్షిలా వరకు రవాణా మార్గాన్ని నిర్మించాడు. తర్వాత దీనిని షేర్షా చక్రవర్తి పునర్నిర్మించి ‘గ్రాండ్ ట్రంక్’ రోడ్డుగా మార్చారు. మౌర్య సమాజంలో బానిసలు లేరని, సేద్య బానిసలు మాత్రమేనని మెగస్తనీస్ పేర్కొన్నాడు. భారతీయులు మద్యపానానికి బానిసలు అని కూడా మెగస్తనీస్ రాశాడు. బహుభార్యత్వం, బాల్య వివాహాలు మరియు వ్యభిచారం వంటి చెడు పద్ధతులు ఉన్నాయి. చరిత్రకారుడు హెలియోడోరస్ వ్యభిచారం గురించి ప్రస్తావించాడు. దక్షిణ భారతీయులు సాహసికులు మరియు ఆహార ప్రియులని కౌటిల్య పేర్కొన్నాడు. జంతువులతో పోట్లాడుకోవడం, కుస్తీ పట్టడం, పండుగలు నిర్వహించడం వీరి కాలక్షేపం.

– డాక్టర్ పి.మురళి, విషయ నిపుణుడు

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-02-18T14:48:15+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *