రాహుల్‌పై అనర్హత వేటు: వాయనాడ్‌లో కాంగ్రెస్ వ్యూహం ఏంటి?.. ఇదేనా..!

రాహుల్ గాంధీ లోక్‌సభలో అనర్హత వేటు వేయడంతో ఆయన ప్రాతినిధ్యం వహించిన కేరళలోని వాయనాడ్ పార్లమెంట్ నియోజకవర్గానికి ఉప ఎన్నిక జరగడం ఇప్పుడు చర్చనీయాంశమైంది. ఒకవైపు కాంగ్రెస్ పార్టీ ఎంపీలు మూకుమ్మడి రాజీనామాలకు ప్లాన్ చేస్తున్నారు. మరోవైపు ఉప ఎన్నిక అనివార్యమైతే వాయనాడ్‌ను ఎలా కాపాడుకోవాలనే దానిపై నాయకత్వం దృష్టి సారించింది. ఈ వారంలో కర్ణాటక అసెంబ్లీ ఎన్నికల నోటిఫికేషన్ వెలువడే అవకాశం ఉందని రాజకీయవర్గాలు అంచనా వేస్తున్నాయి. దేవికులం నియోజకవర్గానికి ప్రాతినిధ్యం వహించిన ఎమ్మెల్యే ఎ. రాజా అనర్హత వేటు పడడంతో పాటు ఆ స్థానానికి జోస్.కె.మణి రాజ్యసభకు వెళ్లడంతో ఖాళీ అయిన కొట్టాయం అసెంబ్లీ సెగ్మెంట్‌కు ఉప ఎన్నికలు అనివార్యమయ్యాయి. కర్ణాటక ఎన్నికలతో పాటు నోటిఫికేషన్ కూడా ఇచ్చే అవకాశాలున్నాయి.

కాంగ్రెస్‌దే పైచేయి..!

వాయనాడ్‌లో మొదటి నుంచి కాంగ్రెస్‌కు మంచి పట్టు ఉంది. 2009, 2014లో ఎంఐ షానవాజ్‌ ఈ లోక్‌సభ స్థానం నుంచి కాంగ్రెస్‌ తరఫున ప్రాతినిధ్యం వహించారు. అయితే.. ప్రత్యర్థి (సీపీఎం)పై 20 వేల మెజారిటీకే పరిమితమయ్యారు. 2019 సార్వత్రిక ఎన్నికల్లో రాహుల్ గాంధీ అమేథీతో పాటు వాయనాడ్ నుంచి పోటీ చేశారు. అమేథీలో ఓడిపోయిన ఆయన వాయనాడ్‌లో భారీ మెజారిటీ సాధించారు. ఈ ఎన్నికల్లో రాహుల్‌కు 7.06 లక్షల ఓట్లు వచ్చాయి. ఆయన సమీప ప్రత్యర్థి, సీపీఎం నేత పీపీ సునీర్‌కు 2.74 లక్షల ఓట్లు వచ్చాయి. ఈ మూడున్నరేళ్లలో రాహుల్ గాంధీ ఈ నియోజకవర్గంపై ప్రత్యేక దృష్టి సారించారు. ప్రజలకు ముఖ్యంగా యువతకు చేరువైంది. ఈ స్థానం నుంచి ఎవరిని అధిష్టానం నియమించినా విజయం కాంగ్రెస్‌దేనని ఆ పార్టీ నేతలు ధీమా వ్యక్తం చేస్తున్నారు.

శీర్షిక లేని-2.jpg

సీపీఎం మద్దతు ఇస్తుందా..?

వాయనాడ్‌లో ఉప ఎన్నిక జరిగితే.. సీపీఎం తమకు మద్దతిచ్చే అవకాశం ఉందని కేరళ ప్రదేశ్ కాంగ్రెస్ కమిటీ (కేపీసీసీ) చీఫ్ కె.సుధాకరన్ ఇప్పటికే ప్రకటన చేశారు. దీన్ని సీపీఎం నేతలు ఖండించడమే కాకుండా జోకులు కూడా వేశారు. రాహుల్‌పై అనర్హత వేటును వ్యతిరేకిస్తూ కాంగ్రెస్ చేస్తున్న నిరసనలు పేలవంగా ఉన్నాయని సీపీఎం కన్నూర్ జిల్లా కార్యదర్శి ఎంవీ జయరాజన్ విమర్శించారు. ‘‘ఒకవైపు రాహుల్‌పై అనర్హత వేటు వేస్తే మరోవైపు ఉపఎన్నికల గురించి ఆలోచించడం కాంగ్రెస్‌కే చెల్లుతుంది.ఢిల్లీలో రాహుల్‌కు మద్దతుగా మా వారు ధర్నా చేస్తే.. పోలీసులు సీపీఎం ఎంపీని అరెస్ట్ చేశారు. అది చూసి కాంగ్రెస్ ఎంపీలు పారిపోయారు’’ అని ఫేస్‌బుక్‌లో విమర్శించారు. భారతదేశంలో లౌకికవాదం, ప్రజాస్వామ్యాన్ని పరిరక్షించడంలో కాంగ్రెస్‌కు వెన్నుపోటు పొడిచారని ఆయన వ్యంగ్యంగా అన్నారు. రాహుల్ పై చర్యను సీపీఎం జాతీయ నేతలు ఖండిస్తూ.. సానుభూతి, సంఘీభావం ప్రకటించినా.. పోటీకి దిగాలన్నది రాష్ట్ర పార్టీ నేతల వైఖరి. ఈ మేరకు సీపీఎం కేరళ రాష్ట్ర కార్యదర్శి ఎంవీ గోవిందన్ శనివారం ఓ ప్రకటన చేశారు. ఎన్నికల్లో పోటీ చేస్తానని, అయితే ఎన్నికలు అనివార్యమని భావించడం లేదన్నారు. దీన్నిబట్టి చూస్తే సీపీఎం కాంగ్రెస్‌కు మద్దతిచ్చే అవకాశం లేదని స్పష్టమవుతోంది.

భారీ ఓటర్ల మద్దతుతో..

గ్రామీణ వాయనాడ్‌లో, ఒకప్పుడు సామూహిక ఓటర్లు వామపక్ష పార్టీలకు మద్దతు ఇచ్చేవారు. రెండు దశాబ్దాలుగా ఆ సంప్రదాయం మారిపోయింది. రాహుల్ వాయనాడ్ ఎంపీ అయిన తర్వాత వారి నుంచి మరింత మద్దతు కూడగట్టారు. వాయనాడ్‌లో 93.15% ఓటర్లు గ్రామీణ ప్రాంతాలకు చెందినవారు. అమ్మమ్మ ఇందిరాగాంధీతో పోలికలు ఉన్న ప్రియాంక రంగంలోకి దిగితే కాంగ్రెస్ కు మాస్ ఓటర్ల మద్దతు పెరుగుతుందని కేరళ కాంగ్రెస్ నేతలు భావిస్తున్నారు. 6.85% పట్టణ ఓటర్లు కూడా సానుభూతి ఓట్లు వేసే అవకాశం ఉంది. ఈ నేపథ్యంలో ప్రత్యర్థులకు డిపాజిట్లు దక్కడం కూడా కష్టమే.

వాయనాడ్ నియోజకవర్గ ఎన్నికల వివరాలు (2019 జాబితా ప్రకారం)

మొత్తం ఓటర్లు: 12,49,420

పురుషులు: 6,14,822

మహిళలు: 6,34,598.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-03-26T17:25:52+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *