రూటు మార్చుకున్న ప్రైవేట్ ఇంజినీరింగ్ కాలేజీలు

స్వయంప్రతిపత్తి..ఆ స్థితి వేరు!

ప్రైవేట్ ఇంజినీరింగ్ కాలేజీలు క్యూ కడుతున్నాయి

ఇప్పటికే 48 కాలేజీలకు అటానమస్ హోదా ఉంది

మరో ఎనిమిది కాలేజీలు ఇదే బాటలో ఉన్నాయి

జాతీయ విద్యా విధానంతో మరింత ఊపందుకుంది

JNTUHకి తగ్గుతున్న అనుబంధాలు

పర్యవేక్షణ లోపం నాణ్యతపై తీవ్ర ప్రభావం!

హైదరాబాద్ సిటీ, ఏప్రిల్ 3 (ఆంధ్రజ్యోతి): రాష్ట్రంలో (తెలంగాణ) ప్రైవేట్ ఇంజినీరింగ్ కాలేజీలు ఇప్పుడు ‘స్వయంప్రతిపత్తి’ బాటలో ఉన్నాయి. ”జేఎన్టీయూ అనుబంధం వద్దు.. స్వయంప్రతిపత్తి హోదా ముద్దు” అంటూ స్వయంప్రతిపత్తి కోసం తహతహలాడుతున్నారు. నిన్నమొన్నటి వరకు జేఎన్‌టీయూ అఫిలియేషన్‌ను ప్రైవేట్ కాలేజీలకు హోదాగా పరిగణించేవారు. కేంద్ర ప్రభుత్వం అమలు చేస్తున్న నూతన విద్యా విధానం (ఎన్‌ఈపీ) సిఫారసులతో పలు ప్రైవేట్ ఇంజినీరింగ్ కాలేజీల యాజమాన్యాలు స్వయంప్రతిపత్తి కోసం ప్రయత్నాలు ముమ్మరం చేస్తున్నాయి.

NEP ఏమి చెబుతోంది?

NEP అన్ని ఇంజనీరింగ్ కళాశాలలు 2025 నాటికి స్వయంప్రతిపత్తి లేదా డీమ్డ్ విశ్వవిద్యాలయాలుగా మారాలని సూచించింది. ఒక ప్రైవేట్ ఇంజనీరింగ్ కళాశాల పదేళ్లపాటు గుర్తింపు పొందిన విశ్వవిద్యాలయానికి అనుబంధంగా ఉంటే స్వయంప్రతిపత్తి కోసం దరఖాస్తు చేసుకోవచ్చు. అంతకంటే ముందు NAAC మరియు NBA అక్రిడిటేషన్లు పొంది ఉండాలి. AICTE నిబంధనల ప్రకారం మౌలిక సదుపాయాలు, 15 మంది విద్యార్థులకు ఒక ప్రొఫెసర్ మరియు అసిస్టెంట్/అసోసియేట్ ప్రొఫెసర్ల నిష్పత్తిని అనుసరించాలి. టీచింగ్/నాన్ టీచింగ్ స్టాఫ్ నియామకాలు ఉండాలి.

స్వయంప్రతిపత్తితో లాభాలు..!

  • ఒక ప్రైవేట్ ఇంజినీరింగ్ కాలేజీకి యూజీసీ అటానమస్ హోదా వస్తే.. జేఎన్‌టీయూ చాలా విషయాల్లో అసమర్థతగా మారదు.

  • కళాశాలలు తమ సొంత బిటెక్ కోర్సు నిర్మాణాన్ని రూపొందించుకోవచ్చు

  • పరిశ్రమ అవసరాలకు అనుగుణంగా కోర్సును రూపొందించవచ్చు

  • డిమాండ్ ఉన్న కోర్సుల్లో సీట్లను 60 నుంచి 120కి పెంచుకోవచ్చు

  • మార్కెట్‌కు అనుగుణంగా సిలబస్‌లో మార్పులు చేయవచ్చు

  • మీరు మీ స్వంత ప్రశ్న పత్రాలను రూపొందించవచ్చు మరియు మూల్యాంకనం చేయవచ్చు

  • యూనివర్సిటీ టైమ్ టేబుల్‌తో సంబంధం లేకుండా అనుకూలమైన తేదీల్లో పరీక్షలు నిర్వహించి ఫలితాలు విడుదల చేయవచ్చు

  • సంబంధిత ఫలితాలను పరిశీలించిన తర్వాత, JNTU విద్యార్థులకు పట్టాలను ప్రదానం చేస్తుంది

ఇప్పటికే 48.. తాజాగా మరో ఎనిమిది..

JNTU హైదరాబాద్ పరిధిలో మొత్తం 144 ప్రైవేట్ ఇంజనీరింగ్ కళాశాలలు ఉన్నాయి. ఇందులో 48 ఇంజినీరింగ్ కాలేజీలకు గతేడాది వరకు అటానమస్ హోదా లభించింది. తాజాగా మరో 8 కాలేజీల యాజమాన్యాలు స్వయంప్రతిపత్తి కోసం నో అబ్జెక్షన్ లెటర్ (ఎన్‌ఓసీ) ఇవ్వాలని జేఎన్‌టీయూకి దరఖాస్తు చేశాయి. యూజీసీ అటానమస్‌కి వెళ్లే కాలేజీల సంఖ్య పెరుగుతుండడంతో జేఎన్‌టీయూకి అనుబంధ కాలేజీలు తగ్గుతున్నాయి.

నాణ్యతపై ప్రభావం..!

ఇటీవల ప్రైవేట్ ఇంజినీరింగ్ కాలేజీలకు అటానమస్ హోదా ఇవ్వడం వల్ల విద్యా నాణ్యతపై ప్రభావం పడుతుందని నిపుణులు ఆందోళన వ్యక్తం చేస్తున్నారు. ఈ ఫ్లెక్సిబిలిటీని క్యాష్ చేసుకునే ప్రమాదం ఉందని బిజినెస్ మైండెడ్ యజమానులు అంటున్నారు. అయితే ప్రపంచవ్యాప్తంగా అమలవుతున్న ప్రమాణాలకు అనుగుణంగా కోర్సులను రూపొందించకుంటే కళాశాలలకు, విద్యార్థులకు ఇబ్బందులు తప్పవని నిపుణులు పేర్కొంటున్నారు. ప్రమాణాలు పాటించే కాలేజీలే నిలుస్తాయని, ఉల్లంఘనలకు పాల్పడే కాలేజీలు కనుమరుగు కాకూడదన్నారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *