పదో పేపర్ లీక్: 10వ తరగతి ప్రశ్నపత్రాలు లీకేజీకి కారణాలేంటి?

ఫలితాల ఒత్తిడి.. ప్రైవేట్ కక్కుర్తి!

గతంలోనూ మాస్ కాపీయింగ్ ఇలాగే ఉండేది

ప్రస్తుతం ప్రభుత్వ పాఠశాలలపై తీవ్ర ఒత్తిడి నెలకొంది

ఫలితాల శాతం తగ్గితే ఉపాధ్యాయులపై చర్యలు

పేపర్లు లీక్ అవుతున్నాయని ఆరోపణలు వస్తున్నాయి

ఉన్నతాధికారుల ఉదాసీన వైఖరి కూడా కారణమా?

హైదరాబాద్ , ఏప్రిల్ 4 (ఆంధ్రజ్యోతి): వరుసగా రెండో రోజు పరీక్షా కేంద్రం నుంచి పదో తరగతి పరీక్ష ప్రశ్నపత్రం బయటకు వచ్చింది. తొలిరోజే జరిగిన పరిణామంతో నలుగురు ప్రభుత్వ ఉద్యోగులు సస్పెన్షన్‌కు గురయ్యారని, అక్రమాలకు పాల్పడితే కఠిన చర్యలు తీసుకుంటామని ఉన్నతాధికారులు హెచ్చరించినా మార్పురాలేదు. మళ్లీ అదే రిపీట్ అయింది. దీంతో ఈ పరిణామంపై భిన్నాభిప్రాయాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి. అధికారుల పర్యవేక్షణ లోపం ఒక కారణమైతే.. ఫలితాల శాతం పెంపుదల, ప్రయివేటు పాఠశాలల వత్తిడి లాంటివి మరో కారణమని ఆరోపణలు వినిపిస్తున్నాయి. నిజానికి టెన్ ఫలితాలు పెంచాలని ప్రభుత్వ ఉపాధ్యాయులు ఎన్నో ఏళ్లుగా ఒత్తిడి చేస్తున్నారు. ఫలితాలు సున్నా రాకుంటే పాఠశాల ప్రధానోపాధ్యాయులు, ఉపాధ్యాయులపై చర్యలు తీసుకుంటామన్నారు. తమ పాఠశాల విద్యార్థుల నుంచి మంచి ఫలితాలు రావాలనే ఉద్దేశంతో కొందరు ఉపాధ్యాయులు మాస్ కాపీయింగ్ కు పాల్పడుతున్నారని గతంలో విమర్శలు వచ్చాయి. మెరుగైన ఫలితాల కోసం ప్రైవేట్‌ పాఠశాలల యాజమాన్యాలు పేపర్‌ లీకేజీ, మాస్‌ కాపీయింగ్‌కు పాల్పడుతున్నాయన్న విమర్శలున్నాయి. జంబ్లింగ్ పద్ధతిలో విద్యార్థులను TEN పరీక్షా కేంద్రాలకు కేటాయిస్తారు. ఒకే పాఠశాలలోని విద్యార్థులను ఒకే హాలులో పరీక్షలు రాయడానికి అనుమతించరు. ఈ నేపథ్యంలో తమ విద్యార్థులు పరీక్ష హాలులో ఉన్న పాఠశాలల ప్రజాప్రతినిధుల బృందం గామాలను కాపీ కొట్టేందుకు ప్రయత్నిస్తున్నట్లు తెలుస్తోంది. పరీక్ష హాల్ ఇన్విజిలేటర్లు పరీక్ష అధికారులతో కుమ్మక్కయ్యారనే ఆరోపణలు ఉన్నాయి.

ముందస్తు ప్రణాళిక ప్రకారం..!

సాధారణంగా పేపర్ లీక్ అంటే.. పరీక్ష ప్రారంభం కాకముందే ప్రశ్నపత్రం బయటకు వస్తుంది. ప్రస్తుతం పరీక్ష కేంద్రంలోని విద్యార్థులకు ప్రశ్నపత్రాలు ఇవ్వడంతో ప్రశ్నపత్రాలు బయటకు వస్తున్నాయి. పరీక్షా కేంద్రంలోని సిబ్బంది స్వయంగా బయటకు వస్తున్నారు. దీన్ని బట్టి ఈ వ్యవహారం ముందస్తు ప్రణాళిక ప్రకారమే జరుగుతున్నట్లు స్పష్టమవుతోంది. పరీక్షా కేంద్రంలోకి సెల్‌ఫోన్లను అనుమతించరాదని స్పష్టమైన నిబంధన ఉన్నప్పటికీ చాలా కేంద్రాల్లో ఫోన్‌లను అనుమతిస్తున్నారు. సెల్‌ఫోన్ల ద్వారా పేపర్లు బయటకు వస్తున్నాయి. జిల్లాల వారీగా ప్రత్యేక తహశీల్దార్లను నియమించి పరీక్షా కేంద్రాలను ఆకస్మిక తనిఖీలు చేస్తే కొంతమేరకు నియంత్రించవచ్చన్న అభిప్రాయం వ్యక్తమవుతోంది. మొదటి నుంచి టెన్ పరీక్షల నిర్వహణలో విద్యాశాఖ అధికారులు కొంత ఉదాసీనంగా వ్యవహరిస్తున్నారనే విమర్శలున్నాయి.

రెండో రోజు 99.63% హాజరు

పదో తరగతి పరీక్షల్లో భాగంగా మంగళవారం నిర్వహించిన ద్వితీయ భాష పరీక్షకు 99.63 శాతం మంది విద్యార్థులు హాజరయ్యారు. ఈ పరీక్షకు మొత్తం 4,85,669 మంది విద్యార్థులు హాజరుకావాల్సి ఉండగా, 4,83,860 మంది విద్యార్థులు హాజరయ్యారు. మరో 1809 మంది విద్యార్థులు గైర్హాజరయ్యారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-04-05T10:51:55+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *