ఏటీఎం మోసగాళ్ల సందడి ఏటీఎంల సందడి

పెద్దగా పట్టించుకోని బ్యాంకులు

న్యూఢిల్లీ: టెక్నాలజీతో పాటు మోసాలు పెరిగిపోతున్నాయి. జేబులో ఏటీఎం కార్డు ఉంటే ఏ ఏటీఎం సెంటర్‌కు వెళ్లవద్దు. భద్రత లేని ఏటీఎం కేంద్రాలకు వెళ్లవద్దు. వెళితే చాలా జాగ్రత్తగా ఉండాలి. లేదంటే స్కామర్‌లు మీ బ్యాంక్ ఖాతాను ఖాళీ చేయడం ఖాయం. పెరుగుతున్న ఏటీఎం మోసాలే ఇందుకు ఉదాహరణ. కొందరు మోసగాళ్లు ఏటీఎంలలో క్లోనింగ్ పరికరాలను అమర్చి కస్టమర్ల కార్డు వివరాలను దొంగిలిస్తున్నారు. ఆ తర్వాత డూప్లికేట్ కార్డులు సృష్టించి వారి ఖాతాలను ఖాళీ చేస్తారు. లేదా ఏటీఎంలో ఎవరికైనా కార్డు ఇరుక్కుపోయి ఉంటే, సహాయం చేస్తున్నట్టు నటిస్తూ అన్నీ తుడిచివేస్తారు. 2021-22 ఆర్థిక సంవత్సరంలో దేశంలో 65,893 ATM/ఇంటర్నెట్ బ్యాంకింగ్ మోసాలు నమోదయ్యాయి. ఈ మోసాల కారణంగా కస్టమర్లు దాదాపు రూ.258.61 కోట్లు నష్టపోయారు.

స్పందించని బ్యాంకులు

కొన్ని బ్యాంకులు డిపాజిట్ సేకరణ మరియు రుణాల పంపిణీపై చూపే శ్రద్ధ ATM మోసాలను నిరోధించడంపై లేదు. క్లోన్ చేసిన లేదా ట్యాంపరింగ్ చేసిన ఏటీఎం కార్డులతో మోసగాళ్లు వేలకు వేలు సంపాదిస్తే.. కస్టమర్ల ఫోన్లకు మెసేజ్ లు వస్తాయి. అప్పుడు ఖాతాదారులను వెంటనే అప్రమత్తం చేసి సంబంధిత బ్యాంక్ కాల్ సెంటర్ లేదా హోమ్ బ్రాంచ్‌కు వెళ్లి ఫిర్యాదు చేసి ఖాతాను బ్లాక్ చేయాలి. ఇది చాలా సమయం పడుతుంది. ఈ ప్రహసనం కూడా వారిని ఇబ్బందులకు గురిచేస్తోంది.

ఖాతాదారులు చెడ్డవారు

చదువుకోని లేదా చదువుకోని ఖాతాదారుల గురించి చెప్పాల్సిన పని లేదు. ఈలోగా మోసగాళ్లు మొత్తం ఖాతానే తుడిచిపెట్టేస్తారు. ఆ తర్వాత మీ ATM పిన్‌ను సరిగ్గా ఉపయోగించనందుకు బ్యాంకులు క్షమించాలి. తప్పు మీది కాబట్టి, మోసపోయిన నగదును తిరిగి ఇవ్వలేరు’ అని మృతులు చల్లగా చెప్పారు.

రిజర్వ్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా (RBI) మార్గదర్శకాలు కూడా ఈ విషయంలో బ్యాంకులకు అనుకూలంగా ఉన్నాయి. ఈ విషయాలను దృష్టిలో ఉంచుకుని, స్కామర్ల బారిన పడకుండా కస్టమర్లు అప్రమత్తంగా ఉండాలి.

భద్రత లేని రుణాలపై ఆర్‌బీఐ హెచ్చరించింది

సెక్యూరిటీ లేని రుణాల విషయంలో జాగ్రత్తగా ఉండాలని దేశీయ బ్యాంకులను ఆర్‌బీఐ హెచ్చరించింది. గతేడాది ఫిబ్రవరిలో రూ.1.18 లక్షల కోట్లుగా ఉన్న ఈ రుణాలు ఈ ఏడాది ఫిబ్రవరి నాటికి రూ.2.2 లక్షల కోట్లకు చేరుకున్నాయి. ఆర్బీఐ ఈ వార్నింగ్ ఇచ్చింది. ఇటీవల అమెరికా, యూరప్‌లోని కొన్ని బ్యాంకులు తీవ్ర ఆర్థిక సంక్షోభాన్ని ఎదుర్కొన్న సంగతి తెలిసిందే. దీన్ని దృష్టిలో ఉంచుకునే ఆర్‌బీఐ ఈ హెచ్చరిక చేసిందని భావిస్తున్నారు.

వ్యక్తిగత రుణాలు, క్రెడిట్ కార్డ్ బకాయిలు, చిన్న వ్యాపార రుణాలు మరియు సూక్ష్మ రుణాలు అసురక్షిత రుణాల క్రిందకు వస్తాయి. ఆర్థిక పరిస్థితులు తలకిందులైతే ఈ రుణాల వసూలు సమస్యగా మారుతుంది. అప్పుడు బ్యాంకులు మోస్తున్న ప్రొవిజన్ల భారం పెరుగుతుంది. ఈ విషయాలను దృష్టిలో ఉంచుకునే ఆర్బీఐ ఈ తాజా హెచ్చరిక చేసిందని భావిస్తున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-05-01T02:48:18+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *