సంక్షోభంలో విశాఖ ఉక్కు సంక్షోభంలో విశాఖ ఉక్కు

ABN
మొదటి ప్రచురణ తేదీ – 2023-05-20T02:58:47+05:30 IST

విశాఖ స్టీల్ ప్లాంట్ పరిస్థితి రోజురోజుకు దిగజారుతోంది. బొగ్గు నిల్వలు తగ్గిపోవడంతో బ్లాస్ట్ ఫర్నేస్‌లలో ఉత్పత్తి బాగా పడిపోయింది.

సంక్షోభంలో విశాఖ ఉక్కు

● ఉత్పత్తిని సగానికి తగ్గించారు

● ముడి పదార్థాల తీవ్ర కొరత

(విశాఖపట్నం – ఆంధ్రజ్యోతి): విశాఖ ఉక్కు కర్మాగారం పరిస్థితి రోజురోజుకు దిగజారుతోంది. బొగ్గు నిల్వలు తగ్గిపోవడంతో బ్లాస్ట్ ఫర్నేస్‌లలో ఉత్పత్తి బాగా పడిపోయింది. ముడిసరుకు కొరత కారణంగా రెండో కొలిమి ఏడాదిన్నర క్రితం మూతపడింది. సాంకేతిక లోపంతో ఇటీవల కొన్ని రోజులుగా మరో కొలిమిలో ఉత్పత్తి మందగించింది. మే మొదటి అర్ధభాగంలో ఉత్పత్తి సగానికి పడిపోయిన ముడి పదార్థాల కొరత దీనికి తోడైంది. ఒక్కో బ్లాస్ట్ ఫర్నేస్ రోజుకు 7,150 టన్నుల వేడి లోహాన్ని ఉత్పత్తి చేయగలదు. పల్వరైజ్డ్ కోల్ ఇంజెక్షన్ టెక్నాలజీ ద్వారా విశాఖ స్టీల్ 7,500 టన్నుల వరకు ఉత్పత్తి చేయగలదు. ఏప్రిల్‌లో, రెండు బ్లాస్ట్ ఫర్నేసులు 4,19,400 టన్నుల వేడి లోహాన్ని ఉత్పత్తి చేశాయి. అంటే రోజుకు 13,980 టన్నులు ఉత్పత్తి అయ్యేది. మే 17వ తేదీ వరకు 1,27,080 టన్నులు మాత్రమే ఉత్పత్తి అయ్యాయి. ఏప్రిల్‌తో పోలిస్తే 1.1 లక్షల టన్నుల ఉత్పత్తి తగ్గింది. దీంతో ఉత్పత్తి వ్యయం టన్నుకు రూ.3 వేలు పెరిగింది. ఈ ఉక్కును మార్కెట్లో విక్రయిస్తే తప్ప మళ్లీ పెట్టుబడి పెట్టే అవకాశం ఉండదు. పెట్టుబడి రోజురోజుకూ మారిపోయింది.

టెండర్లను పిలవడం కేవలం వీటికి దారి తీస్తుంది: ముడిసరుకు సరఫరా కోసం రెండు నెలల క్రితం స్టీల్ ప్లాంట్ ఆసక్తి వ్యక్తీకరణ (ఈవోఐ) జారీ చేయగా…మొత్తం 29 కంపెనీలు ముందుకు వచ్చాయి. ప్రస్తుతం అవి ప్రాసెస్ చేయబడుతున్నాయి. అందులో మంచి కంపెనీలు ఉన్నప్పటికీ మళ్లీ టెండర్ నోటీసు ఇవ్వాల్సి ఉంది. దీన్ని ప్రాసెస్ చేయడానికి మరో నెల పడుతుంది. అంటే విశాఖ ఉక్కు ఎప్పుడు ఎవరి నుంచి సాయం అందుతుందో జూన్ నెలాఖరులోగా తేలనుంది. అప్పటి వరకు ప్లాంట్‌ను ఇలాగే నడపాలి. దీంతో నష్టాలు మరింత పెరుగుతాయని కార్మిక సంఘాలు ఆందోళన వ్యక్తం చేస్తున్నాయి. గుర్తింపు సంఘం, ఇతర సంఘాలు యాజమాన్యంపై ఒత్తిడి తెచ్చి ఉత్పత్తి పెంచేందుకు ప్రత్యామ్నాయ మార్గాలను చూడాలని కార్మికులు కోరుతున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-05-20T02:59:42+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *