వ్యవసాయ వర్సిటీ ముఖ్యమా? పూర్తిగా ఎగిరిపోయింది..!

10 నెలల పాటు ఇన్‌ఛార్జ్ వీసీ పరిపాలన

వర్సిటీ జాతీయ ర్యాంక్ ఆరు నుంచి 31కి పడిపోయింది

యూనివర్సిటీ అధికారుల నియామకాలు కూడా పెండింగ్‌లో ఉన్నాయి

జయశంకర్ యూనివర్సిటీని గాలికొదిలేసిన ప్రభుత్వం

హైదరాబాద్ , మే 28 (ఆంధ్రజ్యోతి): ఆచార్య జయశంకర్ తెలంగాణ వ్యవసాయ విశ్వవిద్యాలయాన్ని రాష్ట్ర ప్రభుత్వం పూర్తిగా నాశనం చేసిందని సర్వత్రా విమర్శలు వెల్లువెత్తుతున్నాయి. నెలలు గడుస్తున్నా ఈ యూనివర్సిటీకి వైస్‌ఛాన్సలర్‌(వీసీ)ని నియమించకుండా పట్టుబడుతున్నారు. యూనివర్సిటీ వీసీగా పనిచేసిన వి.ప్రవీణ్‌రావు గతేడాది జూలైలో పదవీ విరమణ చేయడంతో ఆయన స్థానంలో కొత్త వీసీని నియమించకుండా రాష్ట్ర వ్యవసాయశాఖ కమిషనర్‌గా పనిచేస్తున్న రఘునందన్‌రావుకు ప్రభుత్వం ఇన్‌చార్జి బాధ్యతలు అప్పగించింది. . రఘునందన్ రావు ఇప్పటికే రాష్ట్ర వ్యవసాయ శాఖతో పాటు వ్యవసాయ, అనుబంధ శాఖల ప్రిన్సిపల్ సెక్రటరీగా పలు కీలక బాధ్యతలు నిర్వర్తించారు. అయితే దీనికి తోడు వ్యవసాయ విశ్వవిద్యాలయానికి ఇన్ ఛార్జి వీసీ పోస్టు కూడా చేశారు. దీంతో యూనివర్శిటీకి సమయం కేటాయించలేక నెలకు రెండు, మూడు సార్లు యూనివర్సిటీని సందర్శిస్తున్నాడు. దీంతో యూనివర్శిటీ పరిపాలన, నిర్వహణ పూర్తిగా గాడి తప్పింది. పూర్తిస్థాయి వీసీ, వ్యవసాయేతర నేపథ్య అధికారి లేకపోవడంతో అనేక ఇబ్బందులు పడుతున్నారు. విస్తరణ కార్యక్రమాలతో పాటు పరిశోధన స్థానాలు, కృషి విజన కేంద్రాలు, డాట్ కేంద్రాల నిర్వహణ గాడి తప్పుతోంది. వర్సిటీలో 500 మంది ప్రొఫెసర్లు, అసిస్టెంట్ ప్రొఫెసర్లు ఉండగా వారిలో 150 మందికి పైగా పరిశోధనల్లో నిమగ్నమై ఉన్నారు. వీరిపై వీసీ పర్యవేక్షణ కొరవడడంతో విచారణలపై సమీక్ష జరగడం లేదు. వాస్తవానికి వర్సిటీ నిబంధనల ప్రకారం వీసీ పోస్టుకు ప్రొఫెసర్‌గా 10 ఏళ్ల అనుభవం, 25 ఏళ్ల సర్వీసు, వ్యవసాయ విద్యలో డిగ్రీ ఉత్తీర్ణులు అర్హులు. వీసీ నియామకానికి సంబంధించి రాష్ట్ర ప్రభుత్వం ఇంతవరకు ‘సెర్చ్ కమిటీ’ని ఏర్పాటు చేయలేదు. వీసీ నియామకానికి సంబంధించి ఎలాంటి ప్రక్రియ ప్రారంభించలేదు. జయశంకర్ యూనివర్సిటీలో అనుభవం, విద్యార్హతలు ఉన్న డాక్టర్ ఎస్ జే రెహమాన్, డాక్టర్ ఎంవీ రమణ, డాక్టర్ జెల్లా సత్యనారాయణ, డాక్టర్ ఎం.గోవర్ధన్, డాక్టర్ సుహాసిని తదితరులు వీసీ ఆశావాదుల జాబితాలో ఉన్నారు. రిటైర్డ్ ప్రొఫెసర్లలో రీసెర్చ్ విభాగం మాజీ డైరెక్టర్ డాక్టర్ రుమాండ్ల జగదీశ్వర్, డాక్టర్ డి.రాజిరెడ్డి తాజాగా వీసీ పదవిని ఆశిస్తున్నారు.

ర్యాంక్ 31కి పడిపోయింది.

అగ్రికల్చర్ యూనివర్సిటీ అంతకుముందు జాతీయ స్థాయిలో ఆరో స్థానంలో ఉండేది. ఇప్పుడు 31వ స్థానానికి పడిపోయింది. దారి తప్పిన పాలనే ఇందుకు కారణమన్న అభిప్రాయాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి. ఎంబీబీఎస్‌ తర్వాత అగ్రికల్చర్‌ కోర్సులకు పెరుగుతున్న డిమాండ్‌ నేపథ్యంలో జయశంకర్‌ యూనివర్సిటీ ర్యాంక్‌ పడిపోవడం విద్యార్థులు, పరిశోధకులను తీవ్ర ఆందోళనకు గురిచేస్తోంది. ఒకప్పుడు అన్ని రంగాల్లో ముందున్న వర్సిటీ ఇప్పుడు అన్నింటిలోనూ వెనుకబడిందనే విమర్శలు వినిపిస్తున్నాయి.

యూనివర్సిటీ అధికారుల నియామకం నిలిచిపోయింది

జయశంకర్ యూనివర్సిటీలో కీలక అధికారుల నియామక ప్రక్రియ నిలిచిపోయింది. కామన్వెల్త్ ఉనికిలో ఉన్నప్పటి నుండి ఈ ప్రక్రియ పెండింగ్‌లో ఉంది. జూన్ 2011 నుండి, విశ్వవిద్యాలయం డీన్, డిఆర్, డైరెక్టర్ ఆఫ్ ఎక్స్‌టెన్షన్, డీన్ ఆఫ్ స్టూడెంట్ అఫైర్స్ మరియు డీన్ ఆఫ్ పోస్ట్ గ్రాడ్యుయేషన్ పోస్టులను కూడా నియమించలేదు. పూర్తి స్థాయి ‘నిర్వహణ బోర్డు’ని నియమించలేదు. కానీ కేసీఆర్ ప్రభుత్వం రిజిస్ట్రార్ పోస్టులో రిటైర్డ్ ప్రొఫెసర్ ను నియమించింది. రెగ్యులర్ పోస్టు అపాయింట్ మెంట్ , పూర్తి వేతనం (నెలకు దాదాపు రూ. 4 లక్షలు) మూడేళ్లుగా కొనసాగించడంపై యూనివర్సిటీ వర్గాల నుంచి విమర్శలు వ్యక్తమవుతున్నాయి. వీసీ రేసులో రిటైర్డ్ అధికారి కూడా ఉన్నట్లు తెలుస్తోంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-05-29T11:57:47+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *