రూపే ప్రీపెయిడ్ ఫారెక్స్ కార్డులు: విదేశాలకు వెళ్లే భారతీయులకు శుభవార్త..

ముంబై: విదేశాలకు వెళ్లే భారతీయులకు శుభవార్త. చెల్లింపు ఎంపికల విస్తరణలో భాగంగా రూపే ప్రీపెయిడ్ ఫారెక్స్ కార్డులను జారీ చేయడానికి భారతీయ బ్యాంకులకు భారతీయ రిజర్వ్ బ్యాంక్ గ్రీన్ సిగ్నల్ ఇచ్చింది. అన్ని విదేశీ ATMలు, PoS మెషీన్లు (Pos మెషీన్లు) మరియు ఆన్‌లైన్ వ్యాపారులు (ఆన్‌లైన్ వ్యాపారులు) వద్ద RuPay ప్రీపెయిడ్ ఫారెక్స్ కార్డ్‌లను ఉపయోగించడానికి రిజర్వ్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా ఒక ప్రకటనను విడుదల చేసింది.

భారత్‌లో బ్యాంకులు జారీ చేసే రూపే క్రెడిట్, డెబిట్ కార్డులకు విదేశాల్లో ఆమోదం పెరుగుతోందని ఆర్‌బీఐ గవర్నర్ శక్తికాంత్ దాస్ తెలిపారు. రూపే ప్రీపెయిడ్ ఫారెక్స్ కార్డులను జారీ చేయడానికి బ్యాంకులకు కూడా అనుమతి ఉంది. దీంతో అంతర్జాతీయంగా రూపే కార్డుల వ్యాప్తి పెరగనుంది. ఆర్‌బీఐ ద్రవ్య విధానంలో మార్పులను ప్రకటిస్తూ ఆయన ఈ విషయాలను వెల్లడించారు.

ఈ రూపే ప్రీ-పెయిడ్ ఫారెక్స్ కార్డ్‌లతో, విదేశాల్లోని ఆన్‌లైన్ వ్యాపారులు, ATMలు మరియు POS మెషీన్‌లలో లావాదేవీలను సులభంగా పూర్తి చేయవచ్చు. RBI తీసుకున్న ఈ నిర్ణయంతో, ఇది RuPay కార్డులను ప్రమోట్ చేస్తుంది మరియు విదేశాలకు వెళ్లే భారతీయ ప్రయాణికులకు మరిన్ని చెల్లింపు ఎంపికలను అందిస్తుంది.

ఈ ఆర్థిక సంవత్సరం రెండవ ద్వైమాసిక ద్రవ్య విధానాన్ని విడుదల చేసిన రిజర్వ్ బ్యాంక్ గవర్నర్ శక్తికాంత దాస్, రూపే డెబిట్, క్రెడిట్ మరియు ప్రీపెయిడ్ కార్డులను విదేశీ అధికార పరిధిలో జారీ చేస్తామని చెప్పారు. భారత్ సహా అన్ని దేశాల్లో వీటిని వినియోగించుకోవచ్చని శక్తికాంత్ దాస్ పేర్కొన్నారు. ఈ మేరకు అభివృద్ధి, నియంత్రణ విధానాలపై ఓ ప్రకటన విడుదల చేశారు.

భారత్ బిల్ పేమెంట్ సిస్టమ్ (BBPS) అనేది ‘ఎనీటైమ్ ఎనీవేర్’ బిల్ పేమెంట్ ప్లాట్‌ఫారమ్ అని కూడా శక్తికాంత్ దాస్ చెప్పారు. ఇది ఆగస్టు 2017 నుండి పని చేస్తుంది. ప్రస్తుతం, BBPS 20,500 బిల్లర్‌లను ఆన్‌బోర్డ్ చేసింది మరియు ప్రతి నెలా 9.8 కోట్ల లావాదేవీలు జరుగుతున్నాయి. డిసెంబర్ 2022లో BBPS పరిధి మరింత విస్తరించబడింది. అన్ని రకాల చెల్లింపులు మరియు సేకరణలు సులభతరం చేయబడ్డాయి. విదేశాలకు కూడా బిల్లు చెల్లింపులు పొడిగించామని శక్తికాంత్ దాస్ తెలిపారు. ఇందులో భాగంగా రూపే ప్రీపెయిడ్ ఫారెక్స్ కార్డులను విదేశాల్లో చెల్లింపులకు అనుమతించాలని శక్తికాంత్ తెలిపారు. ముంబై: విదేశాలకు వెళ్లే భారతీయులకు శుభవార్త. చెల్లింపు ఎంపికలను విస్తరించడంలో భాగంగా రూపే ప్రీపెయిడ్ ఫారెక్స్ కార్డులను జారీ చేయడానికి భారతీయ బ్యాంకులకు భారతీయ రిజర్వ్ బ్యాంక్ గ్రీన్ సిగ్నల్ ఇచ్చింది. అన్ని విదేశీ ATMలు, PoS మెషీన్లు (Pos మెషీన్లు) మరియు ఆన్‌లైన్ వ్యాపారులు (ఆన్‌లైన్ వ్యాపారులు) వద్ద RuPay ప్రీపెయిడ్ ఫారెక్స్ కార్డ్‌లను ఉపయోగించడానికి రిజర్వ్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా ఒక ప్రకటనను విడుదల చేసింది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *