టెక్నాలజీపై రూ.1,000 కోట్ల వార్షిక పెట్టుబడి

త్వరలో తెలుగులో ఎన్‌ఎస్‌ఈ వెబ్‌సైట్

మరిన్ని ప్రాంతీయ భాషల్లో కూడా

NSE MD ఆశిష్ చౌహాన్

ముంబై (ఆంధ్రజ్యోతి బిజినెస్): షేర్లలో పెట్టుబడి పెట్టడం అనేది పెద్ద నగరాల్లోని పెట్టుబడిదారులకే పరిమితం కాదు. చిన్న పట్టణాల ప్రజలు కూడా షేర్లలో పెట్టుబడులు పెట్టేందుకు ఆసక్తి చూపుతున్నారని నేషనల్ స్టాక్ ఎక్స్ఛేంజ్ (ఎన్‌ఎస్‌ఈ) ఎండీ, సీఈవో ఆశిష్ కుమార్ చౌహాన్ తెలిపారు. స్టాక్ మార్కెట్ ట్రేడింగ్‌పై అవగాహన కల్పించేందుకు ఎన్‌ఎస్‌ఈ నిర్వహించిన కార్యక్రమంలో పాల్గొన్న ఆయన మాట్లాడుతూ.. నమోదైన ఇన్వెస్టర్లలో 60 శాతం మంది 50 నగరాల్లోని బయటి ప్రాంతాలు, పట్టణాల్లోనే ఉన్నారని చెప్పారు. ఈ నేపథ్యంలో ఎక్కువ మందికి ఎన్‌ఎస్‌ఈని అందుబాటులోకి తీసుకురావాలనే ఉద్దేశంతో ఎన్‌ఎస్‌ఈ వెబ్‌సైట్‌ను ప్రధాన ప్రాంతీయ భాషల్లో ప్రారంభించనున్నట్లు చౌహాన్ వెల్లడించారు. NSE ఇప్పటికే హిందీ మరియు మరాఠీ భాషలలో అందుబాటులో ఉంది. భవిష్యత్తులో తెలుగు, తమిళంతోపాటు ఇతర భాషల్లోనూ వెబ్‌సైట్‌ను అందుబాటులోకి తెస్తామని చెప్పారు. అంతేకాకుండా, ట్రేడింగ్‌లో టెక్నాలజీని ఉపయోగించడంలో NSE ముందంజలో ఉంది. ప్రతి సంవత్సరం టెక్నాలజీ అప్‌గ్రేడేషన్ కోసం రూ.1,000 కోట్ల నుంచి రూ.1,500 కోట్ల వరకు పెట్టుబడి పెడుతున్నారని చౌహాన్ తెలిపారు. దేశవ్యాప్తంగా దాని స్వంత WAN నెట్‌వర్క్ ఉంది. అతను ప్రైవేట్ క్లౌడ్‌ని ఉపయోగిస్తున్నట్లు పేర్కొన్నాడు.

అవసరమైతే మరిన్ని సూచికలు

మార్కెట్ అవసరాలను బట్టి మరిన్ని సూచీలను రూపొందించేందుకు ఎన్ ఎస్ ఈ సిద్ధంగా ఉందని చౌహాన్ వెల్లడించారు. ప్రస్తుతం ఈక్విటీ, డెట్ మరియు ఇతర రంగాలతో సహా 360 సూచీలు ఉన్నాయి. ప్రతి రోజు 2-3 కోట్ల మంది NSE వెబ్‌సైట్‌ను సందర్శిస్తున్నారు. NSE కంపెనీల గురించి వేగంగా సమాచారాన్ని అందిస్తుంది. భారతదేశంలోని ఎక్స్ఛేంజీలు మాత్రమే కంపెనీ సమాచారాన్ని ఉచితంగా అందిస్తున్నాయని చౌహాన్ చెప్పారు.

రోజుకు 1,300 కోట్ల లావాదేవీలు

NSEలో ప్రతిరోజూ 1,300 నుండి 1,500 కోట్ల లావాదేవీలు జరుగుతాయి. మార్కెట్ పరిస్థితులు, నిబంధనలకు అనుగుణంగా పవర్ , కార్బన్ క్రెడిట్ విభాగాల్లో ఫ్యూచర్స్ ట్రేడింగ్ ను ప్రవేశపెట్టే యోచనలో ఉన్నట్టు తెలిపారు. ఆర్థిక వ్యవస్థ వృద్ధికి అనుగుణంగా మార్కెట్ క్యాపిటలైజేషన్ పెరుగుతుంది. స్థూల దేశీయోత్పత్తితో పోలిస్తే ప్రస్తుతం మార్కెట్ క్యాప్ 1.2 రెట్లు ఉందని చౌహాన్ చెప్పారు. ఎన్‌ఎస్‌ఈ ఈక్విటీ విభాగంలో 2,250 లిస్టెడ్ కంపెనీలు ఉన్నాయి. ఇతర దేశాలతో పోలిస్తే భారత్‌లో స్టాక్‌ మార్కెట్‌ ద్వారా నిధుల సమీకరణకు అయ్యే ఖర్చు చాలా తక్కువని చెప్పారు. ట్రేడింగ్ పరంగా ఈక్విటీ విభాగంలో ఎన్‌ఎస్‌ఈకి 94 శాతం వాటా ఉంది. ఎన్‌ఎస్‌ఈ ప్రపంచంలోనే అతిపెద్ద డెరివేటివ్స్ ట్రేడింగ్ ఎక్స్ఛేంజ్ అని చౌహాన్ చెప్పారు. 2022లో ఈక్విటీ విభాగంలో ట్రేడింగ్ లావాదేవీల విషయంలో ఎన్‌ఎస్‌ఈ మూడో స్థానంలో ఉంటుందని చౌహాన్ చెప్పారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-09-06T03:13:04+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *