పర్సనల్ లోన్‌లను ఎంచుకోవడంలో వడ్డీ రేటు మరియు ప్రాసెసింగ్ ఫీజు చాలా కీలకం

ఎంత జాగ్రత్తగా ఉన్నా ఆర్థిక అవసరం ఎప్పుడు వస్తుందో తెలియదు. దీంతో ఈరోజుల్లో మధ్యతరగతి ప్రజలకు రుణం నిత్యావసరంగా మారింది. అలాగైతే అప్పు చేయలేం. వడ్డీ రేటు మరియు ప్రాసెసింగ్ ఫీజు వంటి అనేక అంశాలను పరిగణనలోకి తీసుకున్న తర్వాత కూడా రుణం పొందడం సాధ్యం కాదు.

పిల్లల పెళ్లిళ్లు, అత్యవసర వైద్య ఖర్చులు, ఇంటి మరమ్మతులు లేదా పేరుకుపోయిన క్రెడిట్ కార్డ్ బిల్లు. మీరు ఆర్థిక భారాన్ని ఎదుర్కొన్నప్పుడు, మీరు వ్యక్తిగత రుణం కోసం తప్పనిసరిగా బ్యాంకును సంప్రదించాలి. రెండు, మూడు రోజుల్లో రుణం పొందే వెసులుబాటు, పెద్దగా డాక్యుమెంటేషన్ అవసరం లేకపోవడం ఇందుకు కలిసొచ్చే అంశాలు. అయితే పర్సనల్ లోన్ తీసుకునే ముందు ఈ క్రింది అంశాలను గుర్తుంచుకోవాలి. ఏమిటి అవి..

వడ్డీ రేటు: మనకు ఎంత నిధులు కావాలన్నా బ్యాంకు అడిగినంత వడ్డీని ఇవ్వదు. మన క్రెడిట్ రేటింగ్ బాగుంటే బ్యాంకులు ముందుకు వచ్చి కనీసం 12 శాతం వడ్డీకి రుణాలు ఇస్తాయి. CIBIL స్కోర్‌లో ఏదైనా తగ్గుదల 18 నుండి 24 శాతం వడ్డీని వసూలు చేస్తుంది. కాబట్టి పర్సనల్ లోన్ తీసుకునే ప్రతి ఒక్కరూ తమ పర్సనల్ క్రెడిట్ స్కోర్ సాధ్యమైనంత వరకు 750 పాయింట్లకు తగ్గకుండా చూసుకోవాలి. దీని కోసం, క్రెడిట్ కార్డ్ బకాయిలు మరియు ఇతర రుణాల EMIలను క్రమం తప్పకుండా చెల్లించాలి.

పరపతి వినియోగ నిష్పత్తి: బ్యాంకులు మన పరపతి స్కోర్‌ని నిర్ణయించడానికి పరపతి వినియోగ నిష్పత్తిని ప్రాతిపదికగా తీసుకుంటాయి. మీకు అర్హత ఉందో లేదో చూసుకోవడానికి మీరు ఎక్కువ రుణాలు తీసుకోకూడదని దీని అర్థం. అలా చేస్తే బాడ్ డెట్ అన్నట్లుగా క్రెడిట్ స్కోర్ కట్ చేస్తారు. వీలైనంత వరకు అర్హత ఉన్న దాంట్లో 30 శాతానికి మించి రుణం తీసుకోకపోవడమే మంచిది.

మరిన్ని క్రెడిట్ కార్డులు: ఇటీవల అమెరికా, యూరప్ వంటి మన దేశంలో కూడా చాలా క్రెడిట్ కార్డులు ఉండటం పెద్ద ఫ్యాషన్‌గా మారింది. బ్యాంకులు కూడా స్థిరమైన ఆదాయం ఉన్న వ్యక్తిని కనుగొనాలి. దాంతో అవసరం ఉన్నా లేకున్నా చాలా మంది క్రెడిట్ కార్డులతో ఎక్కడికక్కడ షాపింగ్ చేస్తూ అప్పుల భారాన్ని పెంచుకుంటున్నారు. మీరు అత్యవసరంగా ఏదైనా పర్సనల్ లోన్ కావాలనుకున్నప్పుడు ఇది పెద్ద మైనస్ పాయింట్.

జీతం ఖాతాపై పర్సనల్ లోన్: మీకు పర్సనల్ లోన్ కావాలంటే, ముందుగా మీ జీతం ఖాతా ఉన్న బ్యాంకును సంప్రదించండి. చాలా బ్యాంకులు తమ వద్ద జీతం ఖాతా కలిగి ఉన్న ఉద్యోగులకు సులభంగా వ్యక్తిగత రుణాలను అందిస్తాయి. కొన్నిసార్లు దీని కోసం ప్రత్యేక ఆఫర్లు ప్రకటిస్తారు. మీరు జీతం ఖాతా ఉన్న బ్యాంకు నుండి వ్యక్తిగత రుణం తీసుకుంటే, వడ్డీ రేటుతో పాటు డాక్యుమెంటేషన్ ప్రక్రియ చాలా ఎక్కువ కాదు.

వడ్డీ గణన పద్ధతి: వ్యక్తిగత రుణాలు తీసుకునేటప్పుడు వడ్డీ గణన పద్ధతి కూడా చాలా ముఖ్యం. కొన్ని బ్యాంకులు రుణం తిరిగి చెల్లించే వరకు వడ్డీ రేటును వసూలు చేస్తే, మరికొన్ని EMIల ద్వారా మిగిలిన అసలుపై వడ్డీని వసూలు చేస్తాయి. ఈ రెండు విధానాలు వినియోగదారులపై చెల్లింపు భారాన్ని తగ్గిస్తాయి.

ప్రాసెసింగ్ ఫీజు: బ్యాంకులు రుణాలపై వడ్డీని అలాగే GST వంటి ప్రాసెసింగ్ ఫీజులను వసూలు చేస్తాయి. ప్రాసెసింగ్ ఫీజు సాధారణంగా రుణ మొత్తంలో ఒకటి నుండి మూడు శాతం ఉంటుంది. మీకు మంచి క్రెడిట్ స్కోర్ ఉంటే మరియు మీరు అదే బ్యాంక్ ఖాతాదారు అయితే, బ్యాంకులు దీనిపై కూడా కొంత రాయితీని ఇవ్వవచ్చు. ఈ అంశాలన్నింటినీ జాగ్రత్తగా పరిశీలించిన తర్వాతే వ్యక్తిగత రుణాల కోసం దరఖాస్తు చేసుకోండి. లేదంటే వడ్డీతో జేబులు ఖాళీ అయ్యే ప్రమాదం ఉంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-06-11T01:45:10+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *