మీకు ఏ కార్డ్ కావాలి? | మీకు ఏ కార్డ్ కావాలి

  • వీసా.. మాస్టర్.. రూపే.. ఎంపిక మీదే

  • అక్టోబర్ 1 నుండి కార్డ్ నెట్‌వర్క్ పోర్టబిలిటీ

  • ఆర్‌బీఐ ముసాయిదా సర్క్యులర్‌ను విడుదల చేసింది

ముంబై: పోర్టబిలిటీ సౌకర్యం త్వరలో క్రెడిట్, డెబిట్ మరియు ప్రీ-పెయిడ్ కార్డ్ కస్టమర్లతో పాటు టెలికాం సర్వీస్ వినియోగదారులకు అందుబాటులోకి రానుంది. రిజర్వ్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా (RBI) ఈ ఏడాది అక్టోబర్ 1 నుండి బ్యాంకులు మరియు నాన్-బ్యాంకింగ్ ఫైనాన్స్ కంపెనీల (NBFCs) కస్టమర్‌లు తమకు నచ్చిన కార్డ్ నెట్‌వర్క్‌ను ఎంచుకోవడానికి అనుమతించాలని ప్రతిపాదించింది. ఈ మేరకు బుధవారం ముసాయిదా సర్క్యులర్‌ను విడుదల చేసింది. ఆగస్టు 4లోగా తమ అభిప్రాయాలను తెలియజేయాలని సంబంధిత పక్షాలను కోరింది.

5 కార్డ్ నెట్‌వర్క్‌లు అందుబాటులో ఉన్నాయి

ప్రస్తుతం మన దేశంలో ఐదు కార్డ్ నెట్‌వర్క్ కంపెనీల (వీసా, మాస్టర్ కార్డ్, రూపే, అమెరికన్ ఎక్స్‌ప్రెస్, డైనర్స్ క్లబ్) సేవలు అందుబాటులో ఉన్నాయి. సాధారణంగా బ్యాంకులు మరియు NBFCలు ఏదైనా కార్డ్ నెట్‌వర్క్ కంపెనీ భాగస్వామ్యంతో కార్డులను జారీ చేస్తాయి. ప్రస్తుతం, ఏ నెట్‌వర్క్ భాగస్వామ్యాన్ని కార్డ్‌ని జారీ చేయాలో బ్యాంక్ లేదా NBFCA నిర్ణయిస్తుంది. కార్డ్ నెట్‌వర్క్ కంపెనీతో చేసుకున్న ద్వైపాక్షిక ఒప్పందాల ప్రకారం కార్డు జారీ చేయబడుతుంది.

ఇప్పటికే ఉన్న వినియోగదారులకు సౌకర్యం

RBI యొక్క ముసాయిదా సర్క్యులర్ ప్రకారం, ఇతర నెట్‌వర్క్ కంపెనీలు సేవలను అందించడానికి అనుమతించని ఏదైనా కార్డ్ నెట్‌వర్క్‌తో ప్రత్యేక ఏర్పాట్లు లేదా ఒప్పందాలు చేసుకోకుండా కార్డ్ జారీ చేసేవారు నిషేధించబడ్డారు. కార్డ్ నెట్‌వర్క్ కంపెనీలతో బ్యాంకులు మరియు ఎన్‌బిఎఫ్‌సిలు ప్రస్తుతం చేస్తున్న ఏర్పాట్లు వినియోగదారులకు అనుకూలంగా లేవని ఆర్‌బిఐ తెలిపింది. కార్డ్ జారీ సమయంలో కస్టమర్‌లు తమకు నచ్చిన కార్డ్ నెట్‌వర్క్‌ను ఎంచుకోవడానికి అవకాశం కల్పించాలని, అలాగే ఇప్పటికే కార్డు కలిగి ఉన్న కస్టమర్‌లు తమకు నచ్చిన నెట్‌వర్క్‌కు మారడానికి వెసులుబాటు కల్పించాలని బ్యాంకులు మరియు ఎన్‌బిఎఫ్‌సిలను ఆర్‌బిఐ ఆదేశించింది. . అలాగే, కార్డు జారీచేసేవారు బహుళ నెట్‌వర్క్‌ల భాగస్వామ్యంతో కార్డులను జారీ చేయాలని సూచించింది.

ప్రత్యేక ఏర్పాట్లు మరియు ఒప్పందాల కోసం స్క్రీన్

అమెరికా వంటి అభివృద్ధి చెందిన మార్కెట్లకు భిన్నంగా మన దేశంలో కస్టమర్లు అనుబంధ నెట్‌వర్క్ ఆధారంగా కార్డును ఎంచుకునేవారు చాలా అరుదు అని చెప్పాలి. సాధారణంగా మా కార్డ్ వినియోగదారులు జారీ చేసేవారు మరియు వారు అందించే ఫీచర్లకు అధిక ప్రాధాన్యత ఇస్తారు. ఆర్ బీఐ తాజా సర్క్యులర్ తో దేశీయ, అంతర్జాతీయ కార్డ్ నెట్ వర్క్ కంపెనీల మధ్య పోటీ పెరుగుతుందని, కార్డు జారీచేసే వారితో కుదుర్చుకున్న ప్రత్యేక ఒప్పందాలకు తెరపడుతుందని పరిశ్రమ వర్గాలు పేర్కొన్నాయి.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-07T01:43:06+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *