ఎమోజి: అమ్మో బొమ్మ

ఎమోజీలను తేలికగా తీసుకోకండి!..

చాటింగ్‌లో వీటిని ఉపయోగించడం వల్ల సమస్యలు..

కొన్ని కేసులు కోర్టులకు వెళ్తున్నాయి

కెనడాలో వాట్సాప్‌లో ‘థమ్‌సప్’ ఎమోజీ పెట్టినందుకు రైతుకు రూ.50 లక్షల జరిమానా విధించారు

ఇజ్రాయెల్‌లో కోర్టు చుట్టూ ఉన్న అద్దె ఇల్లు

ఎమోజీల ఆధారంగా కోర్టు తీర్పు చెప్పింది

అమెరికాలో ఇలాంటి కేసులు పెరుగుతున్నాయి

ప్రపంచంలో ఎన్ని భాషలు ఉన్నాయి? ప్రపంచ భాషలను జాబితా చేసే ‘ఎథ్నోలాగ్’ వెబ్‌సైట్ ప్రకారం, జూలై 25 నాటికి, అన్ని దేశాలలో కలిపి 7,168 గుర్తింపు పొందిన భాషలు ఉన్నాయి. రాయని, గుర్తింపు లేని భాషలు ఎన్నో! ఈ భాషలతో ఉన్న ఏకైక సమస్య ఏమిటంటే, ప్రతి భాష దాని స్థానిక మాట్లాడేవారికి తప్ప ఎవరికీ తెలియదు. మరికొందరికి నేర్చుకుంటే తప్ప అర్థం కాదు. కానీ.. ఈ సమస్య లేని భాష.. ప్రపంచంలో దాదాపు అందరికీ అర్థమయ్యే భాష.. మూడు దశాబ్దాలు కూడా లేని భాష. అంతే.. ఎమోజీ భాష! సోషల్ మీడియా, వాట్సాప్ లాంటి మెసెంజర్లలో.. ఇప్పుడు ప్రపంచవ్యాప్తంగా అత్యధికంగా ఉపయోగించే భాష ఇదే! ఎదుటివారి జోక్‌కి లేదా వ్యాసానికి మనం ప్రత్యుత్తరం ఇవ్వాల్సిన అవసరం లేదు. వారు చెప్పేదానికి ఏకీభవించేందుకు ‘స్మైలీ (నవ్వుతున్న ముఖం)’ ఎమోజీ లేదా ‘హృదయం (ప్రేమకు హృదయ చిహ్నం)’ ఎమోజీ లేదా ‘థమ్సప్’ ఎమోజీని పెడితే, వారు మన భావాలను అర్థం చేసుకుంటారు. అయితే ఇటీవల ఈ ఎమోజీల భాషతో అనేక సమస్యలు ఎదురవుతున్నాయి! ఎమోజీల దెబ్బకు కొత్త చిక్కులతో కోర్టులకు కేసులు వస్తున్నాయి!

ఎమోజీల సృష్టికర్త ఎవరు?

ఇప్పుడు ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఉపయోగిస్తున్న ఈ ఎమోజీల రూపకర్త ఎవరు? మీరు గూగుల్ చేస్తే, ఈ ప్రశ్నకు సమాధానంగా జపాన్ నుండి షిగెటకా కురిటా పేరు వినబడుతుంది. అతను ఎమోజీల సృష్టికర్తగా చాలా మంది భావిస్తారు. అతను జపాన్‌లో ప్రసిద్ధ ఇంటర్‌ఫేస్ డిజైనర్. జపాన్ యువకులను ఆకర్షించే లక్ష్యంతో ‘NTTDocomo’ 1999లో అభివృద్ధి చేసిన పేజర్లలో ఎమోజీలు తయారు చేయబడ్డాయి. అందుకే ఎమోజీల సృష్టికర్తగా ఆయన పేరు ప్రముఖంగా వినిపిస్తోంది. కానీ, డొకోమో రెండేళ్ల ముందే…అంటే 1997లో జపాన్ కు చెందిన సాఫ్ట్ బ్యాంక్ కంపెనీ ఎమోజీ సెట్ ను విడుదల చేసింది. కంపెనీ మొదటి ఎమోజి ఫోన్ ‘Skywalker DP211SW’ని నవంబర్ 1997లో విడుదల చేసింది.

ఎమోజి అంటే ఏమిటి?

స్మైలీ, హార్ట్, థమ్‌సప్… చాటింగ్‌లో ఉపయోగించే ఈ సింబల్స్ అన్నీ కలిపి మనం వాటిని ఎమోజీలు అని పిలుస్తాము. కాబట్టి ఎమోజి అంటే ఏమిటి? ‘మోజీ’ అంటే జపనీస్ భాషలో అక్షరం లేదా అక్షరం. ‘ఇ’ అంటే చిత్రం. ఎమోజీ అంటే.. చిత్రంతో కూడిన పదం. ఇంగ్లీషులో ఎమోటికాన్ అంటారు. దీని అర్థం భావోద్వేగంతో కూడిన చిహ్నం.

(సెంట్రల్ డెస్క్)

పేరు ఎలా ఉన్నా, కెనడాలో రైతు. అవిసె గింజలను పెంచుతుంది. 2021లో.. ఓ కొనుగోలుదారు రైతుకు ఫోన్ చేసి 86 టన్నుల అవిసె గింజలు కావాలని అడిగాడు. ఆ తర్వాత ఒప్పందాన్ని కూడా వాట్సాప్‌లో పంపించాడు. చివర్లో.. ‘ఈ ఒప్పందాన్ని అంగీకరిస్తే నిర్ధారించండి’ అనే వాక్యం ఉంది, ఆ వాట్సాప్ సందేశానికి రైతు థంబ్స్ అప్ ఎమోజీతో రిప్లై ఇచ్చాడు. కొనుగోలుదారు ఆ ఎమోజీని చూడగానే డీల్ కుదుర్చుకున్నట్లు భావించాడు. కానీ.. సరుకులు అందకపోవడంతో కోర్టుకు వెళ్లాడు. రైతేమో.. బయ్యర్ పంపిన మెసేజ్ వచ్చిందని చెప్పేందుకు ఆ ఎమోజీని పెట్టానని చెప్పాడు. తాను ఒప్పందంపై సంతకం చేయనందున అందుకు అంగీకరించలేదని వాదించారు. అయితే రైతు వాదనను కోర్టు అంగీకరించలేదు. థమ్సప్ చిహ్నాన్ని ఉంచడం అంటే ఒప్పందాన్ని అంగీకరించడమేనని తీర్పు చెప్పింది. దాని ప్రకారం, వస్తువులను పంపనందుకు 82,000 కెనడియన్ డాలర్లు జరిమానా చెల్లించాలి. అంటే మన కరెన్సీలో దాదాపు రూ.51 లక్షలు! Dictionary.com నిర్వచనం ప్రకారం.. ఎమోజీ అనేది డిజిటల్ కమ్యూనికేషన్‌లలో మన ఆమోదం మరియు ప్రోత్సాహాన్ని వ్యక్తీకరించడానికి ఉపయోగించే సాధనం. ఈ నిర్వచనం ఆధారంగానే కెనడా న్యాయమూర్తి రైతుకు ఇంత భారీ జరిమానా విధించారు. థంబ్‌సప్ ఎమోజీని పెట్టడం సంతకం (డిజిటల్ సంతకం) పెట్టడానికి సమానమని కూడా తీర్పులో వ్రాయబడింది. మరొక ఉదాహరణ ఇజ్రాయెల్‌కు చెందిన ఒక వ్యక్తి తన ఇంటిని అద్దెకు ఇచ్చేందుకు ఆన్‌లైన్‌లో ప్రచారం చేశాడు. దీనిపై ఓ వ్యక్తి స్పందించాడు. ఇద్దరి మధ్య ఫోన్ సంభాషణలు, చాటింగ్‌లు జరిగాయి. ఇల్లు అద్దెకు తీసుకోవాలనుకున్న ఓ వ్యక్తి.. చాటింగ్ చేస్తూ థంబ్స్ అప్ సైన్, షాంపైన్ బాటిల్, డ్యాన్స్ గర్ల్ వంటి ఎమోజీలు పెట్టాడు. ఇంటి యజమాని అతను పెట్టిన ఈ బొమ్మలన్నీ చూశాడు. అతను ఆ ఇంటిని అద్దెకు తీసుకోలేదు. యాజమాన్యం కోర్టుకు వెళ్లింది. వారిద్దరూ కబుర్లు చెప్పుకోవడం చూసిన కోర్టు.. నిందితుడు ఇచ్చిన ఎమోటికాన్‌లు యజమానిపై ఆశలు రేకెత్తించాయని, దీంతో అతడు 8000 షెకెళ్ల (మన కరెన్సీలో రూ. 1.72 లక్షలు) జరిమానా చెల్లించాలని, మరో రూ. 50 వేలు కోర్టు ఖర్చు. 2015లో, తన మాజీ ప్రియురాలికి తుపాకీ ఎమోజీని పంపినందుకు ఒక ఫ్రెంచ్ వ్యక్తికి స్థానిక కోర్టు 3 నెలల జైలు శిక్ష మరియు 1000 యూరోలు (దాదాపు రూ. 90 వేలు) జరిమానా విధించింది. తుపాకీ ఎమోజీని పంపితే ప్రాణహాని అని స్పష్టం చేసింది. దేశంలో ఎమోజీకి సంబంధించిన మొదటి కేసు ఇదే. అమెరికాలో.. ఈ ఎమోజీలకు సంబంధించిన కేసుల సంఖ్య క్రమంగా పెరుగుతోంది. 2016లో 26, 2017లో 33, 2018లో 53 కేసులు నమోదయ్యాయి. 2019లో 94, 2020లో 124, 2021లో 154 కేసులు నమోదయ్యాయి.

అందరికీ అర్థమవుతుంది..

ఎమోజీలకు భాషతో సంబంధం లేదనేది నిజమే..అందరికీ అర్థమయ్యేలా ఉంటుంది. అయితే అది పాక్షిక సత్యం మాత్రమే. అన్ని దేశాలలో అన్ని ఎమోజీలకు ఒకే అర్థం ఉండదు. ఉదాహరణకు.. ఎవరికైనా మన కృతజ్ఞతలు తెలియజేయడానికి మనం పంపే ‘ముడిసిన చేతులు’ ఎమోజీ. కొన్ని దేశాల్లో ఆ ఎమోజీని ‘హై ఫైవ్’ అనే అర్థంలో ఉపయోగిస్తారు. రజనీకాంత్ ‘బాబా’ సినిమా చూశారా? అందులో రజనీకాంత్ కుడిచేతి మధ్యవేలు, ఉంగరపు వేలును బొటనవేలుతో మూసేసి… చూపుడు వేలు, చిటికెన వేలును తెరిచి ముద్ర చూపారు. మేము ఆ ఎమోజీని ‘కూల్’ మరియు ‘నో ప్రాబ్లమ్’ అనే అర్థంలో ఉపయోగిస్తాము. కానీ బ్రెజిలియన్ల దృష్టిలో అంటే వివాహేతర సంబంధాలు. చూపుడు వేలు ఎమోజీ వెనుక మధ్య వేలును వియత్నామీస్ స్త్రీ జననేంద్రియాలకు చిహ్నంగా ఉపయోగిస్తారు. ముక్కులో నుంచి పొగలు రావడం లాంటి ఎమోజీని 2010లో యూనికోడ్ కన్సార్టియం రూపొందించి.. కన్సార్టియం ‘విజయం’ సంకేతం చేస్తే.. మనమంతా ఆగ్రహాన్ని వ్యక్తం చేసేందుకు ఉపయోగిస్తున్నాం. మేము కోతి ఎమోజీని ‘సిగ్గు’ని సూచించడానికి ఉపయోగిస్తాము, అంటే ‘చెడు చూడకండి’. ఇలా చెప్పుకుంటూ పోతే చాలా తేడాలు ఉన్నాయి. అవి సృష్టించబడిన ఉద్దేశ్యం ఒకటే అయితే.. నిజానికి మనం వాటిని వేరే కోణంలో ఉపయోగిస్తున్నాం. అమెరికా వంటి దేశాల్లో మానవ అక్రమ రవాణాదారులు, మాదక ద్రవ్యాల వ్యాపారులు ఈ (ఎమోజీ) తరహా సంకేత భాషను ఎప్పటి నుంచో ఉపయోగిస్తున్నారు. ఇప్పుడు ఎమోజీలకు మారారు. ఫోరెన్సిక్ భాషా నిపుణులు కూడా ఎమోజీలపై దృష్టి సారిస్తున్నారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *