సెల్ఫ్ డిప్రెకేషన్: సెల్ఫ్ డిప్రెకేషన్ బెదిరింపు కాదా? అయితే ఇలా బయటపడండి!

మన జీవితకాలంలో మనం పాటించే కొన్ని అలవాట్లు మన మానసిక ఆరోగ్యాన్ని ప్రభావితం చేస్తాయి. కానీ ఆ అలవాట్లను కనిపెట్టి సరిదిద్దుకోగలిగితే ఆత్మన్యూనత పోతుంది.

ప్రతికూల స్వీయ చర్చ: మనల్ని మనం విమర్శించుకోవడం, దిగజారి మాట్లాడుకోవడం సరికాదు. మన తప్పులపై దృష్టి పెట్టడం మరియు వాటి గురించి ఆలోచించడం ఆత్మన్యూనతకు దారితీస్తుంది. ఆత్మన్యూనతకు అలవాటు పడడం వల్ల మనలో ఏదో లోపం ఉన్నట్లు అనిపిస్తుంది. కాబట్టి పాజిటివ్ సెల్ఫ్ టాకింగ్ అలవాటు చేసుకోండి. అలాగే మన గురించి మనం మాట్లాడుకునేటప్పుడు మన మాటలపై శ్రద్ధ పెట్టాలి. అలాంటి వైఖరి ఆరోగ్యకరమైన స్వీయ-చిత్రానికి సహాయపడుతుంది.

పరిపూర్ణత: అసాధ్యమైన లక్ష్యాలను నిర్దేశించడం మరియు పరిపూర్ణత కోసం నిరంతరం కృషి చేయడం ద్వారా, ఆత్మగౌరవం దెబ్బతింటుంది. పరిపూర్ణవాదులు చాలా స్వీయ విమర్శనాత్మకంగా ఉంటారు. తమ శక్తికి మించిన లక్ష్యాలను చేరుకోలేనప్పుడు తమలో ఏదో లోపం ఉందనే భావనకు వస్తారు.

నిరంతరం పోల్చడం: ప్రదర్శన, విజయాలు మరియు సామాజిక స్థితి పరంగా నిరంతరం మిమ్మల్ని ఇతరులతో పోల్చుకోవడం కూడా సరైనది కాదు. ఇటువంటి లక్షణం న్యూనత కాంప్లెక్స్‌కు దారితీస్తుంది. స్వీయ-విలువను కోల్పోతుంది. ఒక్కొక్కరి ప్రయాణం ఒక్కోలా ఉంటుంది. కాబట్టి మనల్ని మనం మరొకరితో పోల్చుకోవడం అవివేకం.

ప్రతికూల బాడీ లాంగ్వేజ్: లేని శరీర లోపాలతో కుంగిపోవడం వల్ల ఆత్మవిశ్వాసం కూడా దెబ్బతింటుంది. సామాజిక సౌందర్య ప్రమాణాలు మరియు సోషల్ మీడియా ‘ఆదర్శ శరీరం’పై నొక్కిచెప్పడం వలన అసంతృప్తి మరియు ఆత్మగౌరవం తగ్గుతుంది. కాబట్టి వాటికి ఎక్కువ ప్రాధాన్యత ఇవ్వకూడదు.

సవాళ్లను నివారించడం: వైఫల్యం భయంతో కొత్త సవాళ్లు మరియు పరీక్షలకు దూరంగా ఉండటం వ్యక్తిత్వ ఎదుగుదలను అడ్డుకుంటుంది. ఈ అలవాటు మన నిజమైన సామర్థ్యాన్ని గ్రహించే అవకాశాలను దోచుకుంటుంది.

క్షమాపణలు కోరుతోంది: చిన్న చిన్న పొరపాట్లకు క్షమాపణలు చెప్పడం మరియు మన నియంత్రణకు మించిన వాటికి బాధ్యతను ఆపాదించడం మన మనోధైర్యాన్ని దెబ్బతీస్తుంది.

స్వీయ రక్షణ: వ్యాయామం చేయడం, ఆరోగ్యకరమైన ఆహారం తీసుకోవడం, నిద్రపోవడం, విశ్రాంతి తీసుకోవడం… వీటిని నిర్లక్ష్యం చేయడం వల్ల శరీరం, మనసుపై ప్రభావం పడుతుంది. అలాంటి నిర్లక్ష్యం అంతిమంగా ఆత్మగౌరవానికి దారితీస్తుంది. మనం పెట్టుకోవాల్సిన అతిపెద్ద పెట్టుబడి మనమే! ఫలితంగా మేము మా ఊహ యొక్క ప్రయోజనాన్ని పొందవచ్చు!

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-07-01T11:48:34+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *