చైనా వర్సెస్ అమెరికా: అమెరికాకు చైనా గట్టి హెచ్చరిక

బీజింగ్ : దక్షిణ చైనా సముద్రంలోని వివాదాస్పద ద్వీపంలోకి అమెరికా నేవీ డిస్ట్రాయర్‌ ప్రవేశించడంపై వరుసగా రెండో రోజు చైనా తీవ్ర ఆగ్రహం వ్యక్తం చేసింది. దీని పర్యవసానాలు తీవ్రంగా ఉంటాయని చైనా రక్షణ మంత్రిత్వ శాఖ శుక్రవారం అమెరికాను హెచ్చరించింది. ప్రపంచంలోనే అత్యంత శక్తిమంతమైన నౌకాదళాలు కలిగిన రెండు దేశాల మధ్య వరుసగా రెండో రోజు వాగ్వివాదం, ప్రతిస్పందనలు జరిగాయి.

దక్షిణ చైనా సముద్రంలో ప్రాదేశిక జలాలపై తమకు పూర్తి అధికార పరిధి ఉందని చైనా పేర్కొంది. అంతర్జాతీయ జలాల్లో నౌకలు స్వేచ్ఛగా నావిగేట్ చేయగలగాలి అని యుఎస్ పట్టుబట్టింది. దీంతో ఇరు దేశాల మధ్య ఉద్రిక్త వాతావరణం నెలకొంది. దక్షిణ చైనా సముద్రంలోని ఇతర దీవుల యాజమాన్యంపై ఫిలిప్పీన్స్, బ్రూనై, మలేషియా మరియు ఇండోనేషియాతో కూడా చైనాకు వివాదాలు ఉన్నాయి.

చైనా రక్షణ మంత్రిత్వ శాఖ అధికార ప్రతినిధి టాన్ కెఫీ విడుదల చేసిన ఒక ప్రకటనలో, రెచ్చగొట్టే ప్రవర్తనకు అమెరికా వెంటనే దూరంగా ఉండాలని డిమాండ్ చేశారు. లేని పక్షంలో ఇలాగే ప్రవర్తిస్తే తీవ్ర పరిణామాలు ఉంటాయని హెచ్చరించారు. దక్షిణ చైనా సముద్రంలో శాంతి, సుస్థిరతలను కాపాడేందుకు, దేశ సార్వభౌమత్వాన్ని కాపాడేందుకు పీపుల్స్ లిబరేషన్ ఆర్మీ (పీఎల్ ఏ) అవసరమైన చర్యలు తీసుకుంటుందని హెచ్చరించారు.

యుఎస్‌ఎస్ మిలియస్ గైడెడ్-మిసైల్ డిస్ట్రాయర్ (యుఎస్‌ఎస్ మిలియస్ గైడెడ్-మిసైల్ డిస్ట్రాయర్) గురువారం వివాదాస్పద షిషా దీవులలో ప్రయాణించింది. PLA సదరన్ కమాండ్ ప్రతిస్పందించింది మరియు డిస్ట్రాయర్‌ను జలాల నుండి తరిమికొట్టడానికి ఓడలు మరియు విమానాలను మోహరించింది. షిషా దీవులు చైనా ఆక్రమణలో ఉన్నాయి. ఇవి తమవేనని వియత్నాం, తైవాన్ వాదిస్తున్నాయి. శుక్రవారం కూడా ఈ జలాల్లోనే యుద్ధనౌక ప్రయాణించింది.

దక్షిణ చైనా సముద్రంలో వివాదాస్పద దీవుల్లోకి ప్రవేశించిందన్న చైనా వాదనను అమెరికా తోసిపుచ్చింది. అమెరికన్ సెవెంత్ ఫ్లీట్ విడుదల చేసిన ఒక ప్రకటనలో, ఆపరేషన్ మిలియస్ ముగిసిన తర్వాత యుద్ధనౌక బయటకు వచ్చింది. ఈ సముద్రంలో ఇతర కార్యకలాపాలు కొనసాగుతున్నాయని తెలిపింది.

ఇది కూడా చదవండి:

కాగ్ రిపోర్ట్: ఏపీ ప్రభుత్వ అప్పులు ఎన్ని లక్షల కోట్లో తెలుసా..

ప్రపంచ టీబీ సమ్మిట్: క్షయవ్యాధిపై సదస్సులో మోదీ సంచలన వ్యాఖ్యలు

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-03-24T17:27:09+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *