భుజం నొప్పి: భుజం నొప్పి బలంగా ఉంది! అలా..!

కీళ్లనొప్పులు అనగానే మనకు గుర్తుకు వచ్చేది మోకాళ్ల నొప్పులే. కానీ నిజానికి శరీరంలోని ప్రతి కీలు మోకాళ్లు, తుంటి, వీపు… భుజం కీళ్లు కూడా నొప్పితో బాధపడుతుంటాయి. అలాంటప్పుడు మోకాళ్ల మార్పిడితోపాటు భుజాల్లోని కీళ్లను మార్చుకునే వెసులుబాటు ఉంటుందని వైద్యులు చెబుతున్నారు.

భుజం నొప్పిని మోకాళ్ల నొప్పుల వలె తీవ్రంగా పరిగణించకూడదు. మోకాళ్ల నొప్పులతో నడవడం కష్టం కావడంతో వెంటనే వైద్యులను సంప్రదించి చికిత్స ప్రారంభిస్తాం. కానీ భుజం నొప్పి విషయంలో మాత్రం కొంచెం అజాగ్రత్తగా ఉంటాం. ఇది ఒక పించ్డ్ నరాల లేదా కండరమని మనం చెప్పుకుంటాము మరియు రెండు రోజులు వేచి ఉంటే, అది పోతుంది అని భరోసా ఇస్తున్నాము. నొప్పి ఉంటే, మసాజ్ చేస్తారు. మేము సమయోచిత మందులు లేదా పెయిన్ కిల్లర్లను ఉపయోగిస్తాము మరియు తిరిగి పనిలోకి వస్తాము. అయితే, భుజం నొప్పిని నిర్లక్ష్యం చేయకూడదు. నొప్పికి గల కారణాలను కనిపెట్టి, తీవ్రతను బట్టి ఆర్థోపెడిస్ట్‌ను కలిసి చికిత్స ప్రారంభించాలి.

p2.jpg

కారణాలు ఇవే! భుజం నొప్పికి వివిధ కారణాలు ఉన్నాయి. యువత నుంచి పెద్దల వరకు అందరిలోనూ ఈ సమస్య రావచ్చు.

వయస్సు వారీగా: వయసు పెరిగే కొద్దీ శరీరంలోని ఇతర కీళ్లు కూడా అరిగిపోతాయి. ఆస్టియో ఆర్థరైటిస్ అనేది పెద్దవారిలో భుజం కీలు యొక్క అత్యంత సాధారణ దుస్తులు మరియు కన్నీరు.

ఆర్థరైటిస్: ఆర్థరైటిస్ సమస్య ఉన్నవారిలో శరీరంలోని చాలా కీళ్లు అరిగిపోతాయి. వాటిలో భుజం కీళ్ళు కూడా ఉన్నాయి. ఇది చిన్న వయస్సులో (30 నుండి 40 సంవత్సరాలు) కూడా సంభవించవచ్చు.

కండరాల సమస్య: భుజాల్లోని రొటేటర్ కప్ కండరాలు దెబ్బతిన్నాయి. ఈ నష్టాన్ని నిర్లక్ష్యం చేయడం వల్ల దీర్ఘకాలంలో భుజాలలోని కీళ్ళు అరిగిపోతాయి.

భుజం జారడం: కొందరికి భుజాల కీళ్లు జారిపోతూ ఉంటాయి. కొన్నేళ్లుగా ఈ సమస్యను కొందరు నిర్లక్ష్యం చేశారు. ఇది భుజం కీలుపై కూడా అరిగిపోవడానికి దారితీస్తుంది.

భుజం నొప్పి గురించి ఏమిటి?

  • భుజం నొప్పి

  • భుజంలో కదలిక క్రమంగా కోల్పోవడం

  • కీళ్లలోపల పగిలిన శబ్దం

  • సమస్య తీవ్రంగా ఉన్నప్పుడు, నొప్పి రాత్రిపూట కూడా నొప్పిగా ఉంటుంది

  • కారణంతో సంబంధం లేకుండా భుజం నొప్పికి చికిత్స ఒకే విధంగా ఉంటుంది.

భుజం నొప్పి ప్రారంభ దశలో మృదులాస్థి నయం చేసే మందులు తీసుకోవడం, కొన్ని రకాల వ్యాయామాలు చేయడం, తీవ్రతను బట్టి కొన్ని రకాల ఇంజెక్షన్లు తీసుకోవడం ద్వారా నొప్పిని అదుపులో ఉంచుకోవచ్చు. అయితే ఈ దశకు మించి నొప్పి తీవ్రంగా ఉన్న సందర్భాల్లో ‘ఆర్థ్రోస్కోపీ’ ద్వారా కణజాలాన్ని విప్పి, కదలిక పరిధిని పెంచే అవకాశం ఉంటుంది. ఇది నొప్పిని కూడా తగ్గిస్తుంది. చివరి మూడో దశలో ‘షోల్డర్ జాయింట్ రీప్లేస్ మెంట్ ‘ చేయాలి. మోకాలి మార్పిడి శస్త్ర చికిత్స చేసిన విధంగానే భుజం మార్పిడి శస్త్రచికిత్స కూడా చేస్తారు. కోబాల్ట్, క్రోమియం, టైటానియం ప్రొస్థెసెస్ కూడా వీటిలో వాడతారు. సాధారణంగా, 60 నుండి 80 సంవత్సరాల వయస్సు గల పెద్దలలో భుజం పునఃస్థాపన చికిత్స అవసరం. అందుకే అంత ముసలితనంలో సర్జరీ చేయించుకోవాలంటే పెద్దలు భయపడతారు. కానీ నిజానికి ఇది చాలా సురక్షితమైన శస్త్రచికిత్స. లోకల్ అనస్థీషియాతో మాత్రమే శస్త్రచికిత్స పూర్తి అవుతుంది. శస్త్రచికిత్స తర్వాత రోగి ఒకటి లేదా రెండు రోజుల్లో ఇంటికి వెళ్లవచ్చు. శస్త్రచికిత్సతో నొప్పి తగ్గింపుతో పాటు, కదలిక పరిధి పెరుగుతుంది. దానితో, మీరు కొన్ని వారాల్లోనే రోజువారీ కార్యకలాపాలన్నీ చేయవచ్చు. రెండు మూడు నెలల్లో మీరు కారు, బైక్ నడపగలుగుతారు. తేలికపాటి క్రీడలు కూడా ఆడవచ్చు. ఆరు నెలల తర్వాత, అన్ని రకాల పనులు చేయవచ్చు. ఈ కృత్రిమ కీళ్లు 15 నుంచి 20 ఏళ్ల వరకు ఉంటాయి.

కారణాలు ఇవే!

అధిక బరువు: అధిక బరువు చేతుల కదలికను నిరోధిస్తుంది. దాంతో భుజం కీళ్ల అరిగిపోవడం మొదలవుతుంది.

గడ్డలు మరియు గాయాలు: పగుళ్లు, దెబ్బలు మరియు జాతులు దీర్ఘకాలంలో భుజం ఆర్థరైటిస్‌కు దారితీయవచ్చు.

ఆటో ఇమ్యూన్ డిజార్డర్: శరీరంలోని రోగనిరోధక వ్యవస్థ మృదులాస్థిని దెబ్బతీసినప్పుడు ఆర్థరైటిస్ వస్తుంది.

మితిమీరిన వినియోగం: స్పోర్ట్స్‌లో ఒక్క చేతిని వాడినా ఆర్థరైటిస్ సమస్య తలెత్తుతుంది. ఇది జరగకుండా నిరోధించడానికి, క్రీడలలో సరైన పరికరాలు ఉపయోగించాలి. తరచుగా విరామం తీసుకోండి.

p3.jpg

యువత కోసం ‘స్టెమ్‌లెస్ రీప్లేస్‌మెంట్’

భుజం యొక్క జువెనైల్ ఆర్థరైటిస్‌కు ‘స్టెమ్‌లెస్ రీప్లేస్‌మెంట్’ చికిత్స అందుబాటులో ఉంది. ఈ చికిత్సతో, ఎముకను ఎక్కువగా కత్తిరించకుండా ఒక చిన్న బంతి లాంటి నిర్మాణం ఉంచబడుతుంది. ఈ ట్రీట్ మెంట్ తీసుకున్న వారికి షోల్డర్ జాయింట్ రీప్లేస్ మెంట్ ట్రీట్ మెంట్ కూడా సులువుగా ఉంటుంది.

3డి ప్రింటింగ్ టెక్నాలజీ

ప్రతి వ్యక్తి యొక్క భుజం నిర్మాణం భిన్నంగా ఉంటుంది. ఆ నిర్మాణానికి కీలు అమర్చగలిగితే కీలు ఎక్కువ కాలం ఉంటుంది. కాబట్టి వైద్యులు వ్యక్తికి సరిపోయే ఖచ్చితమైన ఉమ్మడి అమరిక కోసం 3D ప్రింటింగ్ టెక్నాలజీని ఉపయోగిస్తున్నారు. ఎముకలో కృత్రిమ కీళ్లను ఖచ్చితంగా అమర్చడం శస్త్రచికిత్సలో కీలకమైన అంశం. అయితే, ఎముకల ఆకారం మరియు పరిమాణం వ్యక్తి నుండి వ్యక్తికి మారుతూ ఉంటుంది. అందువల్ల, కృత్రిమ ఎముకను ఫిక్సింగ్ చేయడానికి 3D ప్రింటింగ్ టెక్నాలజీ సహాయపడుతుంది. ఇందుకోసం ముందుగా CT స్కాన్ చేసి రోగి భుజం కీలును 3D ప్రింట్ చేస్తారు. దాంతో రోగి కీళ్ల నిర్మాణానికి జరిగిన నష్టాన్ని వైద్యులు కచ్చితంగా గుర్తించగలరు. అలాగే సర్జరీకి ముందు డాక్టర్లు ఆ మోడల్‌లో ట్రయల్ సర్జరీ చేస్తారు. ఈ ముందస్తు అభ్యాసం శస్త్రచికిత్స సమయంలో కీళ్లను ఎలా ఉంచాలి అనే దానిపై సర్జన్‌లకు అవగాహన కల్పిస్తుంది, దోషాలకు ఆస్కారం ఉండదు. మరియు అదే సమయంలో వైద్యులు రోగికి సరిపోయే చిన్న ప్లాస్టిక్ పరికరాలను కూడా తయారు చేస్తారు. జిగ్స్ అని పిలువబడే ఈ ‘రోగి నిర్దిష్ట పరికరాలు’ శస్త్రచికిత్స సమయంలో ఉపయోగించబడతాయి. వీటిని ఉపయోగించడం ద్వారా, శస్త్రచికిత్స సమయంలో కీళ్లను ఖచ్చితత్వంతో పరిష్కరించడం సాధ్యమవుతుంది. అలాగే కీళ్ళు మరింత మన్నికైనవి మరియు ఎక్కువ కదలిక పరిధిని కలిగి ఉంటాయి.

p5.jpg

– డా.బి.చంద్ర శేఖర్

షోల్డర్ సర్జరీ చీఫ్, సన్‌షైన్ హాస్పిటల్, సికింద్రాబాద్.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-05-16T11:54:36+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *