రోబోటిక్ సర్జరీలు లాభదాయకంగా ఉన్నాయా? నష్టమా? వైద్యులు ఏమంటారు..!

శస్త్రచికిత్స నొప్పి మరియు దుష్ప్రభావాలు తక్కువగా ఉండాలి. తొందరగా కోలుకో. అన్నింటికంటే, శస్త్రచికిత్స విజయవంతం కావాలి. వైద్యులతో పాటు రోగులు కూడా అదే కోరుకుంటున్నారు. ఇలాంటి ప్రయోజనాలన్నీ రోబోటిక్ సర్జరీల్లో ఉంటాయని వైద్యులు చెబుతున్నారు.

లాపరోస్కోపిక్ సర్జరీలు ఓపెన్ సర్జరీలను అధిగమించాయి. ఇవి కీ హోల్ సర్జరీలు కాబట్టి, కోత మరియు కోలుకునే సమయం తగ్గుతుంది. కానీ ల్యాప్రోస్కోపిక్ సర్జరీలలో కూడా వైద్యులు మరియు రోగులకు కొన్ని ఇబ్బందులు ఉన్నాయి. ఈ ఇబ్బందులను అధిగమించేందుకు రోబోటిక్ సర్జరీలు అందుబాటులోకి వచ్చాయి. ల్యాప్రోస్కోపిక్ సర్జరీతో పోలిస్తే, రోబోటిక్ సర్జరీలలో, వైద్యులు పరికరాలు మరియు శస్త్రచికిత్సపై ఎక్కువ నియంత్రణను కలిగి ఉంటారు.

లాపరోస్కోపీ కంటే రోబోటిక్ మెరుగైనది

శస్త్రచికిత్సలు సాధారణంగా పెద్ద కోతలు లేదా లాపరోస్కోపిక్ శస్త్రచికిత్సలతో ఓపెన్ సర్జరీని కలిగి ఉంటాయి. ఓపెన్ సర్జరీలో రికవరీ సమయం ఎక్కువ. సర్జరీ తర్వాత హెర్నియా వచ్చే అవకాశాలు కూడా ఎక్కువే! అలాగే సర్జరీ తర్వాత కొన్ని నెలల వరకు పొట్టపై భారం పడకుండా చూసుకోవాలి. ఈ కష్టాలన్నింటినీ తగ్గించేందుకు లాపరోస్కోపిక్ సర్జరీ అందుబాటులోకి వచ్చింది. కానీ వీటిలో ప్రాథమిక (అపెండిక్స్, పిత్తాశయం, చిన్న హెర్నియా) మరియు అధునాతన (కాలేయం, ప్యాంక్రియాస్, కడుపు క్యాన్సర్లు, సంక్లిష్ట హెర్నియా, పునరావృత హెర్నియా) శస్త్రచికిత్సలు ఉన్నాయి. అయితే అధునాతన ల్యాప్రోస్కోపిక్ సర్జరీల్లో పేగులు అతుక్కుపోవడం, సర్జరీ సమయంలో తగినంత స్థలం లేకపోవడం వంటి సమస్యల వల్ల పది నుంచి 20 శాతం మంది ఓపెన్ సర్జరీ చేయించుకోవాల్సి వస్తోంది. సర్జన్లకు సహాయం చేయడానికి ఇద్దరు లేదా ముగ్గురు సుశిక్షితులైన వైద్యులు కూడా అవసరం. వారిలో ఎవరైనా చిన్న పొరపాటు చేసినా రోగికి హాని కలుగుతుంది. లాపరోస్కోపీలో హై డెఫినిషన్ కెమెరా మాత్రమే ఉంటుంది. కానీ రోబోటిక్ సర్జరీ పూర్తి భిన్నంగా ఉంటుంది.

నాలుగు రంధ్రాలతో: శస్త్రచికిత్స సంక్లిష్టత ఉన్నప్పటికీ, రోబోటిక్ శస్త్రచికిత్సలో కేవలం నాలుగు రంధ్రాలు మాత్రమే చేయబడతాయి.

అన్నీ వైద్యుల నియంత్రణలో ఉన్నాయి: పరికరాలతో పాటు, కెమెరా సర్జన్ నియంత్రణలో ఉంటుంది. కాబట్టి వైద్యుడు చూడాలనుకుంటే ఆ ప్రాంతాన్ని స్పష్టంగా చూడగలుగుతాడు.

అంతర్గత స్రావాలు: ల్యాప్రోస్కోపీ సమయంలో, అంతర్గత అవయవాలను పక్కకు తరలించడం లేదా అదే స్థితిలో ఉంచడం ద్వారా ప్రక్రియను నిర్వహించే వ్యక్తి చేసిన పొరపాట్ల వల్ల అంతర్గత రక్తస్రావం అయ్యే అవకాశం ఉంది. రోబోటిక్ సర్జరీలో అటువంటి పనుల కోసం రోబోటిక్ చేయి ఉంచబడుతుంది మరియు లాక్ చేయబడింది. కాబట్టి గంటల తరబడి అదే భంగిమలో ఉంటుంది. కాబట్టి తప్పులకు ఆస్కారం లేదు.

3D విజన్: రోబోటిక్ సర్జరీకి 3డి విజన్ ఉంటుంది. కాబట్టి వైద్యులు అన్ని అంతర్గత అవయవాలను స్పష్టంగా చూసే వెసులుబాటును కలిగి ఉంటారు.

కెమెరా: రోబోటిక్ సర్జరీలో ఉపయోగించే కెమెరాను 16 రెట్లు అదనపు మాగ్నిఫికేషన్‌తో చూడవచ్చు. కాబట్టి చిన్నపాటి రక్తస్రావం అయినా వైద్యులు గుర్తించగలరు.

కడుపు చికిత్సల కోసం…

మొదట్లో రోబోటిక్ సర్జరీలు ప్రోస్టేట్, యూరాలజీ తదితర క్యాన్సర్‌లకే పరిమితమయ్యాయి.కానీ ఇప్పుడు గ్యాస్ట్రోఎంటరాలజీ (కడుపు, ప్రేగులు, కాలేయం, ప్యాంక్రియాస్)కు సంబంధించిన అన్ని క్యాన్సర్‌లకు రోబోటిక్ సర్జరీలు మరియు అన్ని రకాల హెర్నియాలకు బేరియాట్రిక్ మెటబాలిక్ సర్జరీలు కూడా అనుసరించబడుతున్నాయి.

హెర్నియా: గతంలో, లాపరోస్కోపిక్ హెర్నియా సర్జరీ రెండు వేర్వేరు పద్ధతులను ఉపయోగించి నిర్వహించబడింది. అంతేకాకుండా, మెష్ ధర ఎక్కువగా ఉంటుంది. శస్త్రచికిత్స తర్వాత వారం నుంచి పది రోజుల వరకు నొప్పి తీవ్రంగా ఉంటుంది. ఎంత కీ హోల్ సర్జరీ చేసినా వాడే మెష్, పిన్నుల వల్ల నొప్పి వస్తుంది. కానీ ఓపెన్ సర్జరీలో లాగా నొప్పిని కలిగించే పిన్స్‌కు బదులుగా పిన్స్‌ను ఉపయోగించగలిగితే, నొప్పిని నియంత్రించవచ్చు. కాబట్టి రోబోటిక్ సర్జరీ కూడా కుట్లా పద్ధతినే అనుసరిస్తుంది. మూడు కోతల్లో శస్త్రచికిత్స పూర్తవుతుంది. కాబట్టి మీరు శస్త్రచికిత్స తర్వాత మరుసటి రోజు ఆసుపత్రి నుండి ఇంటికి వెళ్ళవచ్చు. ఒక వారం తర్వాత మీరు సాధారణ జీవితాన్ని గడపవచ్చు.

కడుపు క్యాన్సర్లు: ప్యాంక్రియాస్, కాలేయం, అన్నవాహిక, చిన్న ప్రేగు, పెద్ద ప్రేగు, గర్భాశయం మరియు ఈ అవయవాలను ప్రభావితం చేసే క్యాన్సర్లు సంక్లిష్టంగా ఉంటాయి. కాబట్టి సాధారణంగా ఓపెన్ సర్జరీలు లేదా లాపరోస్కోపిక్ అసిస్టెడ్ సర్జరీలను ఎంచుకుంటారు. దాదాపు 40% కేసులు లాపరోస్కోపిక్ ఓపెన్ సర్జరీకి మార్చబడతాయి. కానీ రోబోటిక్స్‌తో ఈ సమస్య పది శాతానికి తగ్గింది. ప్యాంక్రియాస్‌లోని రాళ్లు, సిస్ట్‌లను కూడా ఈ సర్జరీతో తొలగించవచ్చు.

బారియాట్రిక్ మెటబాలిక్ సర్జరీ

ఈ సర్జరీతో బరువు తగ్గడంతో పాటు బరువుకు సంబంధించిన అన్ని ఆరోగ్య సమస్యలు అదుపులో ఉంటాయి. అధిక రక్తపోటు, మధుమేహం, నిద్రలేమి, మోకాళ్లు, వెన్నునొప్పి, పీసీఓడీ, సంతానలేమి వంటి సమస్యలు తగ్గుతాయి. కాబట్టి ఈ సర్జరీని బేరియాట్రిక్ బదులు మెటబాలిక్ బేరియాట్రిక్ సర్జరీ అంటారు. బేరియాట్రిక్ సర్జరీలలో స్లీవ్ గ్యాస్ట్రెక్టమీ (కడుపు పరిమాణం తగ్గింపు), రెండు లేదా మూడు రకాల బైపాస్ ఆపరేషన్లు అనుసరిస్తారు. అయితే ల్యాప్రోస్కోపీలో చేసే బేరియాట్రిక్ సర్జరీలో భాగంగా పేగును బైపాస్ చేసే పద్ధతిలో సమస్యలు తలెత్తుతాయి. బైపాస్ అంటుకట్టుట సమయంలో, పేగు కణజాలం కొన్ని చోట్ల మందంగా ఉండవచ్చు మరియు పిన్స్ సరిగ్గా అటాచ్ కాకపోవచ్చు. ఇది శస్త్రచికిత్స తర్వాత లీక్‌లు మరియు ఇతర సమస్యలకు దారితీస్తుంది. రోబోటిక్ సర్జరీలో 3డి విజన్ కలిగి, కణజాలం మందాన్ని అంచనా వేసి, ఆర్టిఫిషియల్ ఇంటెలిజెన్స్ స్టెప్లర్ల సహాయంతో తగిన ఒత్తిడితో స్టెప్లర్‌లను బిగించి, పేగును పొట్టకు కలుపుతుంది. కాబట్టి లీకేజీలకు ఆస్కారం లేదు. అలాగే అధిక బరువు ఉన్నవారి పొట్టలో కొవ్వు ఎక్కువగా ఉంటుంది. అలాంటప్పుడు, లాపరోస్కోపీ కెమెరాతో కడుపులోని అన్ని ప్రాంతాలను చేరుకోలేము. రోబోటిక్స్ ఏ లోతు మరియు ఏ మూలకు అయినా చేరుకోవచ్చు.

క్యాన్సర్ చికిత్స: సాధారణంగా క్యాన్సర్ సోకిన భాగాన్ని ఓపెన్ సర్జరీ ద్వారా తొలగిస్తే, గాయం పూర్తిగా మానిపోయే వరకు రేడియేషన్, కీమో చికిత్సలు తీసుకోలేరు. రోబోటిక్ సర్జరీని ఎంచుకోవడానికి బదులుగా కోతలు లేవు, శస్త్రచికిత్స తర్వాత 15 రోజుల నుండి కీమో మరియు రేడియేషన్ ప్రారంభించవచ్చు. అందువల్ల, శస్త్రచికిత్స అనంతర క్యాన్సర్ చికిత్సలను ముందస్తుగా ప్రారంభించడం ద్వారా క్యాన్సర్‌ను అదుపులోకి తీసుకురావడానికి రోబోటిక్ సర్జరీలను ఎంచుకోవచ్చు.

– డాక్టర్ విజయకుమార్ బడా

సీనియర్ సర్జికల్ గ్యాస్ట్రోఎంటరాలజిస్ట్ మరియు రోబోటిక్ సర్జన్,

యశోద హాస్పిటల్స్, హైటెక్ సిటీ, హైదరాబాద్.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-05-13T17:03:09+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *