సింగపూర్: గంజాయి కేసులో భారత సంతతికి చెందిన యువకుడికి మరణశిక్ష పడింది

సింగపూర్‌లో గంజాయి స్మగ్లింగ్‌కు కుట్ర పన్నిన ఖైదీకి ఉరిశిక్ష పడింది. భారత సంతతికి చెందిన తంగరాజు సుప్పయ్య (46) బుధవారం ఉరి తీశారు. ఉరిశిక్షను వ్యతిరేకిస్తూ సుప్పయ్య కుటుంబం కోర్టులో అప్పీలు చేసింది. ఉరిశిక్షను నిలిపివేయాలని సుప్పయ్య చేసిన విజ్ఞప్తిని సింగపూర్ కోర్టు న్యాయమూర్తి స్టీవెన్ చోంగ్ తోసిపుచ్చారు. మరోవైపు, తంగరాజు సుప్పయ్యకు ఉరిశిక్షను అత్యవసరంగా నిలిపివేయాలని ఐక్యరాజ్యసమితి మానవ హక్కుల కార్యాలయం సింగపూర్‌కు విజ్ఞప్తి చేసింది, అయితే ఉరిశిక్ష అమలు చేయబడింది. తంగరాజు సుప్పయ్యను చంగి జైలు కాంప్లెక్స్‌లో ఉరితీశారు.

2017లో నిబంధనలకు విరుద్ధంగా గంజాయిని స్మగ్లింగ్ చేసేందుకు ప్రయత్నించినందుకు సుప్పయ్యను సింగపూర్ కోర్టు దోషిగా నిర్ధారించింది. సుప్పయ్యకు 2018లో మరణశిక్ష విధించబడింది. మరణశిక్షకు అవసరమైన కనీస పరిమాణంలో గంజాయిని రెండింతలు రవాణా చేయడానికి ప్రయత్నించినందుకు తంగరాజు దోషిగా నిర్ధారించబడ్డాడు.

అయినప్పటికీ, థాయ్‌లాండ్‌తో సహా ప్రపంచంలోని అనేక దేశాలు గంజాయి రవాణాను తీవ్రమైన నేరంగా పరిగణించవు మరియు మరణశిక్షను రద్దు చేయాలని మానవ హక్కుల సంఘాలు సింగపూర్ ప్రభుత్వంపై ఒత్తిడి చేస్తున్నాయి. ఆసియాలో అతిపెద్ద ఆర్థిక కేంద్రమైన సింగపూర్ ప్రపంచంలోనే అత్యంత కఠినమైన మాదక ద్రవ్యాల నిరోధక చట్టాలను కలిగి ఉంది. అక్రమ రవాణాను అరికట్టడానికి సింగపూర్‌లో అత్యంత ప్రభావవంతమైన మరణశిక్ష ఉంది. అయితే దీన్ని అంతర్జాతీయ మానవ హక్కుల సంస్థ తీవ్రంగా వ్యతిరేకిస్తోంది. నేరాలను అరికట్టాలనే నెపంతో కొన్ని దేశాలు ఇప్పటికీ మరణశిక్షను అమలు చేస్తున్నాయని అంతర్జాతీయ మానవ హక్కుల సంఘం ఆరోపించింది.

తంగరాజు కుటుంబ సభ్యులు క్షమాపణలు కోరినప్పటికీ కోర్టు మరణశిక్ష విధించింది. తంగరాజుకు మంగళవారం ఉరిశిక్ష అమలు చేయడం ఆరు నెలల్లో ఇదే తొలిసారి. గతేడాది సింగపూర్‌లో 12 మందిని ఉరితీశారు. రెండేళ్ల విరామం తర్వాత సింగపూర్‌లో 2022 మార్చి నుంచి మరణశిక్ష అమలు కానుంది.

ఉరి పడిన వారిలో నాగేంద్రన్ కె. ధర్మలింగం కూడా ఉన్నారు. అతని ఉరితీత ఐక్యరాజ్యసమితి మరియు బ్రాన్సన్‌తో సహా ప్రపంచవ్యాప్తంగా నిరసనలకు దారితీసింది. ఎందుకంటే అతడు బుద్ధిమాంద్యం గలవాడు.

మరణశిక్ష ప్రపంచవ్యాప్తంగా ప్రభావవంతమైన నిరోధకంగా నిరూపించబడలేదు. ఇది అంతర్జాతీయ మానవ హక్కుల చట్టాన్ని ఉల్లంఘించడమేనని ఐక్యరాజ్యసమితి పేర్కొంది. ఐక్యరాజ్యసమితి అత్యంత తీవ్రమైన నేరాలకు మాత్రమే మరణశిక్షను అనుమతిస్తుంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-04-26T14:13:10+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *