కీళ్ల నొప్పులు: చిటికెలో నొప్పికి వీడ్కోలు చెప్పొచ్చు! కనుక…!

కీళ్ల నొప్పులకు ఫిజియోథెరపీ (ఫిజియోథెరపీ) మరియు పెయిన్ కిల్లర్స్ మాత్రమే ఉపశమనం! అలాగే జాయింట్ రీప్లేస్ మెంట్ ను ఆశ్రయించలేం! మరి అలాంటప్పుడు కీళ్ల నొప్పుల బాధను భరిస్తూనే ఉండాలా? అస్సలు అవసరం లేదు. చిటికెలో నొప్పిని తగ్గించి ఏళ్ల తరబడి ఉపశమనం కలిగించే అత్యాధునిక ‘ఇంట్రా ఆర్టీరియల్ ఎంబోలైజేషన్ ట్రీట్ మెంట్ ‘ను ఎంచుకోవచ్చని వైద్యులు చెబుతున్నారు.

కీళ్లలో మంట వల్ల ఎముకల మధ్య ఖాళీ తగ్గిపోయి రెండు ఎముకలు అరిగిపోయి నొప్పి మొదలవుతుంది. కానీ బరువు పెరగడం, వృద్ధాప్యం కారణంగా కీళ్లు అరిగిపోవడం సహజం. అయితే కీళ్ల నొప్పులకు వాపు ప్రధాన కారణం. కీళ్లలో ఈ వాపు రావడానికి కారణం ఆ ప్రాంతంలో వాస్కులర్ గ్రోత్ ఎండోథెలియల్ ఫ్యాక్టర్ అనే ప్రొటీన్ విడుదల కావడమే! ఈ ప్రోటీన్ కొత్త చిన్న రక్త నాళాలు ఏర్పడటానికి కారణమవుతుంది, ఇది చీలిపోతుంది, రక్తాన్ని పూల్ చేస్తుంది మరియు దాని చుట్టూ కాలిస్ అని పిలువబడే అదనపు ఎముకను పెంచుతుంది. ఈ వాపును కలిగించే రక్తనాళాన్ని మోయ మోయ రక్తనాళం అంటారు. ఈ అదనపు ఎముక పెరుగుదల కారణంగా, కీళ్ల ఆకృతి మారడం, కీళ్ల మధ్య ఖాళీ మరింత తగ్గడం మరియు ఎముక నుండి ఎముక అరిగిపోయే పరిస్థితి ఏర్పడుతుంది. కాబట్టి కీళ్ల ఆర్థరైటిస్‌కు వాపు ప్రధాన కారణంగా పరిగణించబడుతుంది. కొన్ని సందర్భాల్లో, రుమటాయిడ్ ఆర్థరైటిస్, ఇన్ఫ్లమేటరీ వ్యాధి, యూరిక్ యాసిడ్ నిక్షేపణ కారణంగా వాపును కలిగిస్తుంది. అలాగే, వృద్ధాప్యం కీళ్ల మధ్య మంటను కలిగిస్తుంది.

ప్రత్యామ్నాయ చికిత్సగా…

కానీ ఎలాంటి కీళ్ల నొప్పులకైనా మొదట్లో వైద్యులు ఫిజియోథెరపీ, పెయిన్ రిలీవర్లను సూచిస్తారు. వీటి ద్వారా నొప్పులు అదుపు కానప్పుడు, కీళ్లు నాల్గవ దశకు చేరుకున్నప్పుడు మాత్రమే వైద్యులు కీళ్ల మార్పిడిని సూచిస్తారు. కానీ మొదటి మూడు దశల్లో కూడా నొప్పి విపరీతంగా ఉంటుంది. అలాంటి వారు ఈ చికిత్సను ఆశ్రయించవచ్చు. అలాగే కీళ్ల మార్పిడి దశకు చేరుకున్న ప్రతి ఒక్కరికీ చికిత్స సాధ్యం కాకపోవచ్చు. గుండె జబ్బులు, మధుమేహం మరియు ఇతర తీవ్రమైన వ్యాధులు ఉన్నవారు కీళ్ల మార్పిడి చేయించుకోలేరు. అలాగే చిన్న వయసులోనే కీళ్లు అరిగిపోయిన వారు, క్రీడాకారులు కూడా నేరుగా కీళ్ల మార్పిడి చేయించుకునే పరిస్థితి లేదు. అలాంటప్పుడు, ఇన్‌ఫ్లమేషన్‌ను తగ్గించి, నొప్పి నుంచి ఉపశమనం కలిగించే అత్యాధునిక చికిత్స అయిన ఇంట్రా-ఆర్టీరియల్ ఎంబోలైజేషన్‌ను ఆశ్రయించాలి.

iStock-1292367700.jpg

చికిత్స ఇలా సాగుతుంది

మోకాళ్ల నొప్పుల కోసం, యాంజియోగ్రామ్ పద్ధతిలో తొడ దగ్గర ఉన్న సిర నుండి సూదిని చొప్పించి, మోకాళ్లలో ఏర్పడిన కాలిస్‌కు రక్తాన్ని సరఫరా చేసే రక్తనాళానికి చేరుకోవడానికి సూది ద్వారా ఒక తీగను పంపుతారు మరియు అధిక మోతాదులో యాంటీబయాటిక్ (యాంటీ) -ఇన్‌ఫ్లమేటరీ) మందు ఇంజెక్ట్ చేయబడింది. కొన్ని సందర్భాల్లో చిన్న కణాలను కూడా ఇంజెక్ట్ చేయడం అవసరం కావచ్చు. ఈ మందులతో, వాపు వెంటనే తగ్గిపోతుంది మరియు ఒకటి నుండి ఆరు సంవత్సరాల వరకు మారదు. ఆర్థరైటిస్‌కు దారితీసిన కొత్తగా పెరిగిన, అసాధారణమైన రక్తనాళంలోకి మాత్రమే మందు ఇంజెక్ట్ చేయబడుతుంది. కాబట్టి మిగతా రక్తనాళాలన్నీ సురక్షితంగా ఉంటాయి. ఔషధం యొక్క పరిపాలన తర్వాత, రక్తనాళాల పనితీరు మందగిస్తుంది, వాపు తగ్గుతుంది మరియు నొప్పి త్వరగా ఉపశమనం పొందుతుంది.

iStock-1445749063.jpg

త్వరిత ఉపశమనం

మొత్తం చికిత్స యాంజియోగ్రాఫ్ పద్ధతిలో నిర్వహించబడుతుంది, కాబట్టి శరీరంపై కోతలు లేదా కుట్లు లేవు. చికిత్స 15 నిమిషాల నుండి అరగంట వరకు పూర్తవుతుంది. అనస్థీషియా ఇవ్వాల్సిన అవసరం లేదు. చికిత్స సమయంలో నొప్పి నియంత్రించబడుతుంది. మీరు చికిత్స తర్వాత వెంటనే నడవవచ్చు. నొప్పి పూర్తిగా తగ్గడానికి రెండు మూడు వారాలు పట్టవచ్చు. నొప్పి తగ్గుముఖం పట్టడంతో ఫిజియోథెరపీ కీళ్లను మరింత మెరుగుపరుస్తుంది. ఈ చికిత్స ఒక సంవత్సరం నుండి ఆరు సంవత్సరాల వరకు ఉపశమనం కలిగిస్తుంది. మోకాలి మార్పిడి అవసరమయ్యే ఏదైనా సంక్లిష్టతను ఇంట్రా-ఆర్టీరియల్ ఎంబోలైజేషన్ చికిత్సతో తగ్గించవచ్చు. మోకాళ్ల విషయానికొస్తే, మోకాలి మార్పిడి ఆ నొప్పులకు అంతిమ చికిత్సలు. కానీ భుజం యొక్క ఆస్టియో ఆర్థరైటిస్‌కు ఫిజియోథెరపీ తప్ప చికిత్స లేదు. మధుమేహం ఉన్న మహిళల్లో దాదాపు 20 శాతం మంది భుజం స్తంభించిపోవడంతో బాధపడుతున్నారు. ఈ సమస్య యొక్క లక్షణాలు చేయి పైకి మరియు వెనుకకు కదలకపోవడం మరియు నొప్పి. ఈ సమస్య ఉన్నవారికి, చేతిలోని రక్తనాళం ద్వారా సమస్య ఉన్న ప్రాంతంలోని రక్తనాళాల్లోకి ఔషధాన్ని ఇంజెక్ట్ చేయవచ్చు. నొప్పి నివారణ కాకుండా, కదలిక కూడా పెరుగుతుంది. అలాగే మడమలోని ధమనికి చికిత్స చేయడం ద్వారా ప్లాంటార్ ఫాసిటిస్ నుండి ఉపశమనం పొందవచ్చు. ఫింగర్ కీళ్ల నొప్పులకు కూడా అదే విధంగా చికిత్స చేయవచ్చు. ఈ చికిత్స గోల్ఫర్ యొక్క ఎల్బో మరియు టెన్నిస్ ఎల్బో వంటి క్రీడా గాయాలతో కూడా సహాయపడుతుంది.

iStock-1308546710.jpg

యువత కూడా…

యూత్‌లో ‘జంపర్స్ మోకాలి’ వంటి మితిమీరిన ఆర్థరైటిస్ సాధారణం. క్రికెట్ మరియు టెన్నిస్ వంటి క్రీడలలో చాలా పరుగు మోకాలి నొప్పికి కారణం కావచ్చు.

ఇంత చిన్న వయసులో శస్త్రచికిత్సలకు ఆస్కారం ఉండదు. కాబట్టి ఈ వర్గానికి చెందిన యువకులు ఇంట్రా-ఆర్టీరియల్ ఎంబోలైజేషన్ చికిత్సను కూడా ఎంచుకోవచ్చు.

నొప్పి మందులతో చికిత్స చేయండి

యాంటీ ఇన్ఫ్లమేటరీ డ్రగ్స్ ఎక్కువ కాలం వాడకూడదు. అవి కిడ్నీలకు హాని కలిగిస్తాయి. కాబట్టి మీరు కొన్ని రోజులు ఉపయోగించడం మానేయాలి. అలాగే ఫిజియోథెరపీ దీర్ఘకాలిక ఉపశమనాన్ని అందించకపోవచ్చు. ఇలాంటప్పుడు రోజుల తరబడి నొప్పితో గడిపే బదులు ఈ చికిత్స ద్వారా ఉపశమనం పొంది సాధారణ జీవితాన్ని గడపవచ్చు. శస్త్రచికిత్స చాలా సంవత్సరాలు వాయిదా వేయవచ్చు.

మోకాలిలో చేసే చికిత్సను ‘జెనిక్యులర్ ఆర్టరీ ఎంబోలైజేషన్’ అని, భుజానికి చేసే చికిత్సను ‘షోల్డర్ ఎంబోలైజేషన్’ అంటారు.

dlld.jpg

– డాక్టర్ రాజా వి కొప్పాల

వాస్కులర్ ఇంటర్వెన్షనల్

రేడియాలజిస్ట్, అవిస్ హాస్పిటల్, జూబ్లీ హిల్స్, హైదరాబాద్.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-04-04T13:01:42+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *