ఉప్పు: దయచేసి ఉప్పు పెట్టెని తీసివేయండి!.. లేదంటే..!

అన్నం తినేటప్పుడు అదనంగా ఉప్పు కలపండి

వాషింగ్టన్, డిసెంబర్ 4: మేము ఉప్పు, కారం మరియు మసాలా అధికంగా ఉన్న ఆహారాన్ని తినడానికి కూర్చుంటాము. కొందరికి ఆ ఉప్పు కూడా సరిపోదు. డైనింగ్ టేబుల్ మీద ఉన్న సాల్ట్ బాక్స్ తీసుకుని అన్నం మీద చల్లుతారు! మరికొందరు ఉప్పు వేయకపోతే పెరుగు తినడానికి ఇష్టపడరు. మీరు కూడా అదే చేస్తారా? అలా చేయకండి..డైనింగ్ టేబుల్ పై ఉన్న సాల్ట్ బాక్స్ ను సోదరి నుంచి తొలగించాలని ‘ది అమెరికన్ కాలేజ్ ఆఫ్ కార్డియాలజీ’ పరిశోధకులు సూచిస్తున్నారు. ఆహారం తీసుకునేటప్పుడు అదనంగా ఉప్పు వేయని వారికి గుండెపోటు, గుండె జబ్బులు మరియు పక్షవాతం వచ్చే ప్రమాదం తగ్గుతుందని వారి అధ్యయనంలో తేలింది. UKలో, 1,76,750 బయోబ్యాంక్ రోగులు వారి ఆహారపు అలవాట్లు మరియు ఆరోగ్య సమస్యల కోసం 11.8 సంవత్సరాలు అనుసరించబడ్డారు. అదనంగా, ఉప్పు తీసుకున్న 7,000 మందికి గుండెపోటు వచ్చింది మరియు 2,000 మంది పక్షవాతంతో బాధపడుతున్నారు. “ప్రజల జీవనశైలితో సంబంధం లేకుండా, వారికి ఇప్పటికే ఇతర వ్యాధులు ఉన్నాయా, వారి భోజనంలో అదనపు ఉప్పును జోడించని వ్యక్తులలో గుండె జబ్బులు చాలా తక్కువగా ఉన్నాయని మేము గమనించాము” అని స్కూల్ ఆఫ్ పబ్లిక్ హెల్త్ ప్రొఫెసర్ డాక్టర్ లూ చీ అన్నారు. మరియు ట్రాపికల్ మెడిసిన్ (న్యూ ఓర్లీన్స్). ఉప్పును విడిగా తీసుకోవడం మానేసిన వారికి అధిక రక్తపోటు, గుండె జబ్బులు వచ్చే ప్రమాదం తగ్గిందని ఆయన వెల్లడించారు.

డాష్ డైట్ అంటే ఏమిటి..?

DASH డైట్ అంటే.. హైపర్ టెన్షన్ ని ఆపడానికి డైటరీ అప్రోచెస్. ఈ ఆహారంలో భాగంగా ఆహారంలో ఉప్పు తగ్గుతుంది. చక్కెర మరియు సంతృప్త కొవ్వులు కలిగిన ఆహారాలు తినడం చాలా వరకు తగ్గుతుంది. అంతేకాకుండా.. పండ్లు, కూరగాయలు, లీన్ మీట్, డ్రై ఫ్రూట్స్, తృణధాన్యాలు ఎక్కువగా తీసుకుంటారు.

5 గ్రాములు

ప్రపంచ ఆరోగ్య సంస్థ మార్గదర్శకాల ప్రకారం, ఉప్పు రోజుకు 5 గ్రాములకు మించకూడదు. 5 గ్రాముల ఉప్పులో 2300 మిల్లీగ్రాముల సోడియం మన శరీర అవసరాలకు సరిపోతుంది. కానీ, మన ఆహారపు అలవాట్లను బట్టి మనం రోజుకు సగటున 10 గ్రాముల ఉప్పు తింటున్నట్లు అంచనా. ప్యాకేజ్డ్ ఫుడ్స్ లో ఉప్పు ఎక్కువగా ఉంటుంది. కాబట్టి పిల్లలకు పండ్లు తినడం నేర్పాలి.

ఉప్పు మితంగా ఉంటే మంచిది!

అధిక రక్తపోటుకు భయపడి చాలా మంది ఉప్పును తగ్గించుకుంటారు. అది కూడా మంచిది కాదు. శరీరంలో ద్రవ సమతుల్యతను కాపాడుకోవడంలో సోడియం కీలక పాత్ర పోషిస్తుంది. మనం తినే ఉప్పులో 40 శాతం సోడియం, 60 శాతం క్లోరిన్ ఉంటాయి. సోడియం నీటిని ఆకర్షించే గుణం కలిగి ఉంటుంది. ఉప్పు ఎక్కువగా తింటే అందులోని సోడియం రక్తనాళాల్లో ఎక్కువ ద్రవాలు పేరుకుపోయేలా చేస్తుంది. దీంతో రక్తపోటు పెరుగుతుంది. అందుకే రక్తపోటు బాధితులు ఉప్పు తగ్గించుకోవాలని వైద్యులు సూచిస్తున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2022-12-05T11:17:33+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *