తెలుగు భాష: తెలుగు భాషపై జగన్ సర్కార్ కక్ష! ఇకపై కేజీబీవీల్లో..!

మార్చి రోజు పాఠాలు!

KGBVలలో తెలుగు ఉపాధ్యాయుల తగ్గింపు

ఇక నుంచి సీఆర్టీ, పీజీటీల్లో ఒకరికి మాత్రమే అవకాశం ఉంది

6 నుంచి ఇంటర్ వరకు ఒకరితో బోధన

హేతుబద్ధీకరణ పేరుతో సర్దుబాటు

(అమరావతి-ఆంధ్రజ్యోతి): జగన్ ప్రభుత్వం తెలుగు భాషపై దృష్టి సారిస్తున్నట్లు కనిపిస్తోంది. ఇప్పటికే పాఠశాలల్లో తెలుగు మాధ్యమాన్ని నిర్వీర్యం చేసిన ప్రభుత్వం తాజాగా కస్తూర్బా గాంధీ బాలికల విద్యాలయాల్లో (కేజీబీవీ) తెలుగు భాషను ప్రాధాన్యతేతర జాబితాలో చేర్చుతూ నిర్ణయం తీసుకుంది. ఇప్పటి వరకు కాంట్రాక్ట్ రెసిడెన్షియల్ టీచర్లు (సీఆర్టీ), పోస్ట్ గ్రాడ్యుయేట్ టీచర్లు (పీజీటీ) 6 నుంచి 10వ తరగతి వరకు తెలుగు బోధిస్తున్నారు. ఇక నుంచి ఒకటి సరిపోతుందని, మరొకటి ఇతర కేజీబీవీలకు వెళ్లాలని అధికారులు ఆదేశించారు. రేషనలైజేషన్ పేరుతో చేపట్టిన ఈ చర్యలు వివాదాస్పదంగా మారాయి. 6 నుంచి ఇంటర్ వరకు ఒకే ఉపాధ్యాయుడు బోధించాలనే నిబంధన ఉండడంతో ఒకేరోజు ఏడు తరగతులకు బోధించడం సాధ్యమేనా అని ఉపాధ్యాయులు ప్రశ్నిస్తున్నారు. అయితే సమయం సరిపోకపోతే కొన్ని తరగతులకు ఒకరోజు, మరికొన్ని తరగతులకు మరోరోజు బోధించాలని అధికారులు చెప్పడం ఆశ్చర్యం కలిగిస్తోంది. ఒక్కసారిగా సగం మంది ఉపాధ్యాయులను తగ్గిస్తే మంచి ఫలితాలు ఎలా వస్తాయన్న ప్రశ్నలు తలెత్తుతున్నాయి.

జీతం పెరిగింది..

మొదట్లో కేజీబీవీల్లో 6 నుంచి 10వ తరగతి మాత్రమే ఉండేది. 2018-19 విద్యా సంవత్సరం నుంచి ఇంటర్మీడియట్‌ను ప్రారంభించారు. అప్పటి వరకు బోధించే పాఠశాల విద్యార్థులు కాంట్రాక్ట్ ప్రాతిపదికన సీఆర్టీలుగా ఉండగా, ఇంటర్ బోధిస్తున్న పీజీటీలు పార్ట్ టైమ్ టీచర్లుగా కొనసాగుతున్నారు. పీజీటీలకు గత ఐదేళ్లుగా రూ.12,000 చెల్లిస్తున్నారు. ఇంత తక్కువ జీతాలతో బతకలేకపోతున్నామని ఎన్నోసార్లు విన్నవించుకున్నా ఇటీవల సీఆర్టీలతో సమానంగా రూ.26వేలకు జీతం పెంచారు. జీతాల పెంపుదల వల్ల ఏర్పడే ఆర్థిక భారాన్ని తగ్గించుకునేందుకు ప్రభుత్వం రేషనలైజేషన్‌కు తెరతీసింది. ఇంటర్మీడియట్ గ్రూప్ సబ్జెక్టులకే పోస్టులు మంజూరయ్యాయని, లాంగ్వేజ్ సబ్జెక్టులకు పోస్టులు లేవనే వాదనను ఇప్పుడు అధికారులు తెరపైకి తెచ్చారు. అయితే తెలుగు పోస్టులు లేనప్పుడు ఇప్పటి వరకు ఎలా పనిచేశారని ఉపాధ్యాయులు ప్రశ్నిస్తున్నారు.

గ్రూపులకు పోస్టులు ఇచ్చినప్పుడు తెలుగువారికి ఎందుకు ఇవ్వరు? ఇంగ్లీషు మీడియం అవసరం కావడంతో వారిని అలాగే ఉంచి ఒక తెలుగు ఉపాధ్యాయుడిని తొలగించాలని ప్రభుత్వం నిర్ణయించింది. అప్పుడు తెలుగు CRT మరియు తెలుగు PGT ఉన్న KGBVలలో ఒకటి ఇతర KGBVకి వెళ్లాలి. ఆ జిల్లాలో ఖాళీలు లేకుంటే ఏం చేయాలో అర్థంకాని పరిస్థితి నెలకొంది. ఉదాహరణకు ఒక జిల్లాలో ఎనిమిది మంది తెలుగు ఉపాధ్యాయులు అదనంగా ఉంటే రెండు ఖాళీలు ఉన్నాయి. మిగిలిన ఆరుగురిని ఏం చేయాలనే దానిపై స్పష్టత లేదు. రాష్ట్రంలోని 352 కేజీబీవీల్లో దాదాపుగా తెలుగుకు సంబంధించి ఒక సీఆర్టీ, ఒక పీజీటీ ఉన్నాయి. కొందరిని తెలుగు ఉపాధ్యాయులు లేని చోట్ల సర్దుబాటు చేస్తున్నారు. మిగిలిన వాటిని ఏం చేస్తారన్నది ప్రశ్నార్థకంగా మారింది. ఎవ్వరినీ తొలగించబోమని అధికారులు చెబుతున్నా.. మిగిలిన వారికి ఎక్కడ బోధించాలనే విషయంలో మాత్రం క్లారిటీ ఇవ్వడం లేదు.

తెలుగు సబ్జెక్టుపై తీవ్ర ప్రభావం..

సాధారణంగా కొత్త తరగతులు ప్రారంభమైనప్పుడు అన్ని సబ్జెక్టులకు ఉపాధ్యాయులను కేటాయిస్తారు. 2019లో కేజీబీవీ ఇంటర్‌ ప్రారంభించిన సమయంలో కలెక్టర్ల ఆధ్వర్యంలో ఇంటర్వ్యూలు నిర్వహించి పీజీటీలు కూడా తీసుకున్నారు. అయితే రేషనలైజేషన్ ప్రక్రియ వల్ల తెలుగు సబ్జెక్టుపై తీవ్ర ప్రభావం పడనుంది. ప్రతి తరగతికి రోజువారీ తెలుగు పీరియడ్ ఉంటుంది. ఇప్పుడు ఏడు కాలాలు మాత్రమే చెప్పడం సాధ్యం కాదు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-06-08T12:36:05+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *