పాకిస్థాన్: ఆర్థిక, ఆహార సంక్షోభ సమయంలో ఆత్మాహుతి దాడులతో పాకిస్థాన్‌లో భయాందోళనలు నెలకొన్నాయి

క్వెట్టా: పాకిస్థాన్‌లోని బలూచిస్థాన్ ప్రావిన్స్‌లో ఆత్మాహుతి దాడి జరిగింది. ఈ ఘటనలో 9 మంది పోలీసులు మృతి చెందారు. బలూచిస్థాన్ రాజధాని క్వెట్టా సమీపంలోని సిబి పట్టణంలో ఆత్మాహుతి దళ సభ్యుడు పోలీసు ట్రక్కును మోటార్‌సైకిల్‌ను ఢీకొట్టాడు. పేలుడు కారణంగా మంటలు చెలరేగాయి. సమీపంలోని వాహనాలను ధ్వంసం చేశారు. క్వెట్టా ప్రెస్‌క్లబ్ సమీపంలోని షహ్రా ఇ అదాలత్ సమీపంలో ఆత్మాహుతి దాడి జరిగింది. ఈ దాడికి ఇప్పటి వరకు ఏ ఉగ్రవాద సంస్థ బాధ్యత వహించలేదు. పాకిస్థాన్ సైనికుల అరాచకాల నుంచి విముక్తి కోసం బలూచిస్థాన్‌లో చాలా కాలంగా గెరిల్లా పోరాటాలు కొనసాగుతున్నాయి.

రాజకీయ, ఆర్థిక సంక్షోభంతో సతమతమవుతున్న పాకిస్థాన్ ఉగ్రవాద దాడులతో సతమతమవుతోంది. వరుస పేలుళ్లు మానవతావాదులను తీవ్ర ఆందోళనకు గురిచేస్తున్నాయి. రెండు రోజుల క్రితం బలూచిస్థాన్‌లోని క్వెట్టాలోని అత్యంత భద్రత ఉన్న ప్రాంతంలో భారీ బాంబు పేలుడు సంభవించింది. ఈ ఘటనలో పలువురు గాయపడ్డారు.

ఒక వారం క్రితం, పెషావర్‌లోని మసీదులో మధ్యాహ్నం ప్రార్థనల సమయంలో తాలిబాన్ ఆత్మాహుతి బాంబర్ తనను తాను పేల్చేసుకున్నాడు, సుమారు 100 మంది మరణించారు మరియు 170 మంది గాయపడ్డారు. వారిలో ఎక్కువ మంది పోలీసులు. ఈ దాడికి తామే బాధ్యులమని తెహ్రీక్-ఇ-తాలిబాన్ పాకిస్థాన్ ప్రకటించింది.

తీవ్ర ఆర్థిక, ఆహార సంక్షోభంలో చిక్కుకున్న పాకిస్థాన్ పై మరో పిడుగు పడనుంది. ఇరాన్‌తో గ్యాస్ పైప్‌లైన్ ప్రాజెక్ట్ (పాకిస్తాన్ ఇరాన్ గ్యాస్ పైప్‌లైన్ ప్రాజెక్ట్) సకాలంలో పూర్తయ్యే అవకాశం లేదు. ఒప్పందాన్ని ఉల్లంఘించినందుకు ఇరాన్ 18 బిలియన్ డాలర్లు (18 బిలియన్ డాలర్ల పెనాల్టీ) చెల్లించాల్సి ఉంటుందని పాకిస్తాన్ పబ్లిక్ అకౌంట్స్ డిపార్ట్‌మెంట్ నేషనల్ అసెంబ్లీకి తెలియజేసింది. మరోవైపు ఇరాన్‌పై అమెరికా (అమెరికా) ఆంక్షలు విధించిన నేపథ్యంలో గ్యాస్ ప్రాజెక్టుకు ముందుకు వెళితే వైట్‌హౌస్ కన్నెర్ర చేసే అవకాశం ఉండడంతో పాకిస్థాన్ పరిస్థితి నెయ్యి ముందు గొయ్యిలా తయారైంది. దీంతో ఈ ప్రాజెక్టుపై ముందుకు వెళ్లకుండా ఇరాన్‌కు అమెరికా చెల్లించాల్సిన జరిమానాను సర్దుబాటు చేయాలని పాకిస్థాన్ యోచిస్తోంది. కానీ ఈ సమాచారం సులభంగా నెరవేరకపోవచ్చు.

మరోవైపు పాకిస్థాన్‌లో పరిస్థితి రోజురోజుకూ దిగజారుతోంది. సైన్యానికి కూడా ఆహారం అందడం లేదు. దీంతో పాకిస్థాన్ దిక్కుతోచని స్థితిలో పడింది. అహ్వారా నిల్వలు కరిగిపోతున్నాయని పలువురు ఫీల్డ్ కమాండర్లు క్వార్టర్ మాస్టర్ జనరల్‌కు లేఖ రాశారు. ఈ విషయాన్ని పాకిస్థాన్ ఆర్మీ చీఫ్ జనరల్ అసిమ్ మునీర్ సీరియస్‌గా తీసుకున్నారు. దీనిపై ఆయన ఆర్మీ అధికారులతో లోతుగా చర్చిస్తున్నారు. సరిహద్దుల్లో కాపలా కాస్తున్న సైనికులకు ఆహార పదార్థాల సరఫరాపై కొంతమేర ప్రభావం పడనుంది. తెహ్రీక్-ఈ-తాలిబాన్, బలూచిస్థాన్ రెబల్స్‌తో పోరాడుతున్న పాక్ సైనికులకు తాజా నిర్ణయం శాపంగా మారనుంది.

ప్రజల ప్రధాన ఆహారం అయిన గోధుమ పిండి మెజారిటీకి అందుబాటులో లేకుండా పోయింది. కొన్ని దుకాణాల్లో అధిక ధరలకు విక్రయిస్తున్నారు. దీంతో ప్రజలు ప్రభుత్వంపై తీవ్ర అసంతృప్తితో ఉన్నారు. ఆర్థిక సంక్షోభం రోజురోజుకూ తీవ్రమవుతుండటంతో వైద్య, ఆరోగ్య రంగాలపై దీని ప్రభావం పెరుగుతోంది. ఆసుపత్రుల్లో అత్యవసర మందులే కాకుండా ఇన్సులిన్, డిస్పిరిన్ వంటి కనీస మందులు లేకపోవడంతో రోగులు అవస్థలు పడుతున్నారు. ఇతర దేశాల నుండి క్రియాశీల ఫార్మాస్యూటికల్ పదార్థాలను దిగుమతి చేసుకోవడానికి కనీస విదేశీ మారక నిల్వలు లేవు. దీంతో స్థానిక ఫార్మసీ కంపెనీలు ఉత్పత్తిని భారీగా తగ్గించాయి. మందులు లేక వైద్యులు ఆపరేషన్లు నిలిపివేశారు. బలూచిస్థాన్‌లోని ఏకైక క్యాన్సర్ ఆసుపత్రి అయిన సెనార్ ఆసుపత్రికి రెండు నెలలుగా మందులు సరఫరా కావడం లేదు. దాదాపు రెండు వేల మంది అస్వస్థతకు గురైన వారు తమ ఇళ్లకు వెళ్లిపోయారు. మందుల కొరత మరో సమస్యకు దారితీసింది. చాలా ఆసుపత్రులు పని లేకపోవడంతో ఉద్యోగులను తొలగిస్తున్నాయి. సమస్య విపత్తుగా మారకముందే ప్రభుత్వం జోక్యం చేసుకోవాలని పాకిస్థాన్ మెడికల్ అసోసియేషన్ ఇటీవల కోరింది.

ఆహార కొరత మరియు విద్యుత్ సంక్షోభంతో పాటు, పాకిస్తాన్ ప్రభుత్వం కూడా ప్రజలకు పెట్రో షాక్ ఇచ్చింది. ఇటీవల పెట్రోల్ ధరలు భారీగా పెరిగాయి.

నగదు కొరత కారణంగా పాకిస్థాన్ కరెన్సీ భారీగా క్షీణిస్తోంది. డాలర్‌తో మారకంలో దేశ కరెన్సీ విలువ ఆల్ టైమ్ కనిష్ట స్థాయికి పడిపోయింది. 1999లో కొత్త మారకపు రేటు విధానాన్ని ప్రవేశపెట్టినప్పటి నుంచి రూపాయి విలువ ఇంత పెద్ద స్థాయిలో క్షీణించలేదు. IMF నుండి నిధులు పొందేందుకు ఒక షరతుగా డాలర్-రూపాయి మారకపు విలువపై ప్రభుత్వం ఆంక్షలను తొలగించడం పాక్ రూపాయి క్షీణతకు దారి తీస్తోంది.

పాకిస్తాన్‌లో తీవ్రమైన ఆర్థిక మరియు ఆహార సంక్షోభాలు కూడా విద్యుత్ సంక్షోభంతో కలిసిపోయాయి. ఇప్పటికే గోధుమ పిండి కోసం తొక్కిసలాటలో మరణాలు సంభవిస్తూ, తినడానికి తిండిలేని దారిద్య్ర స్థితికి చేరుకున్న పాకిస్థాన్.. తాజాగా కరెంటు సంక్షోభంలోకి జారుకుంది. దక్షిణ పాకిస్థాన్‌లో నేషనల్ గ్రిడ్ వైఫల్యం కారణంగా దేశంలో విద్యుత్ సరఫరా నిలిచిపోయింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-03-06T20:24:25+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *