పాకిస్థాన్ ఆహార సంక్షోభం: పాకిస్థాన్‌లో ఆహార సంక్షోభం.. ప్రమాదంలో సైన్యం

ఇస్లామాబాద్: తీవ్ర ఆర్థిక, ఆహార సంక్షోభంలో చిక్కుకున్న పాకిస్థాన్‌లో పరిస్థితి రోజురోజుకు దిగజారుతోంది. సైన్యానికి కూడా ఆహారం అందడం లేదు. దీంతో పాకిస్థాన్ దిక్కుతోచని స్థితిలో పడింది. అహ్వారా నిల్వలు కరిగిపోతున్నాయని పలువురు ఫీల్డ్ కమాండర్లు క్వార్టర్ మాస్టర్ జనరల్‌కు లేఖ రాశారు. ఈ విషయాన్ని పాకిస్థాన్ ఆర్మీ చీఫ్ జనరల్ అసిమ్ మునీర్ సీరియస్‌గా తీసుకున్నారు. దీనిపై ఆయన ఆర్మీ అధికారులతో లోతుగా చర్చిస్తున్నారు. సరిహద్దుల్లో కాపలా కాస్తున్న సైనికులకు ఆహార పదార్థాల సరఫరాపై కొంతమేర ప్రభావం పడనుంది. తెహ్రీక్-ఈ-తాలిబాన్, బలూచిస్థాన్ రెబల్స్‌తో పోరాడుతున్న పాక్ సైనికులకు తాజా నిర్ణయం శాపంగా మారనుంది.

మరోవైపు ప్రజల ప్రధాన ఆహారం అయిన గోధుమపిండి మెజారిటీకి అందుబాటులో లేకుండా పోయింది. కొన్ని దుకాణాల్లో అధిక ధరలకు విక్రయిస్తున్నారు. దీంతో ప్రజలు ప్రభుత్వంపై తీవ్ర అసంతృప్తితో ఉన్నారు. ఆర్థిక సంక్షోభం రోజురోజుకూ తీవ్రమవుతుండటంతో వైద్య, ఆరోగ్య రంగాలపై దీని ప్రభావం పెరుగుతోంది. ఆసుపత్రుల్లో అత్యవసర మందులే కాకుండా ఇన్సులిన్, డిస్పిరిన్ వంటి కనీస మందులు లేకపోవడంతో రోగులు అవస్థలు పడుతున్నారు. ఇతర దేశాల నుండి యాక్టివ్ ఫార్మాస్యూటికల్ ఇంగ్రిడియంట్స్ (API) దిగుమతి చేసుకోవడానికి కనీస విదేశీ మారక నిల్వలు లేవు. దీంతో స్థానిక ఫార్మసీ కంపెనీలు ఉత్పత్తిని భారీగా తగ్గించాయి. మందులు లేక వైద్యులు ఆపరేషన్లు నిలిపివేశారు. బలూచిస్థాన్‌లోని ఏకైక క్యాన్సర్ ఆసుపత్రి అయిన సెనార్ ఆసుపత్రికి రెండు నెలలుగా మందులు సరఫరా కావడం లేదు. దాదాపు రెండు వేల మంది అస్వస్థతకు గురైన వారు తమ ఇళ్లకు వెళ్లిపోయారు. మందుల కొరత మరో సమస్యకు దారితీసింది. చాలా ఆసుపత్రులు పని లేకపోవడంతో ఉద్యోగులను తొలగిస్తున్నాయి. సమస్య విపత్తుగా మారకముందే ప్రభుత్వం జోక్యం చేసుకోవాలని పాకిస్థాన్ మెడికల్ అసోసియేషన్ ఇటీవల కోరింది.

ఆహార కొరత మరియు విద్యుత్ సంక్షోభంతో పాటు, పాకిస్తాన్ ప్రభుత్వం కూడా ప్రజలకు పెట్రో షాక్ ఇచ్చింది. ఇటీవల పెట్రోల్ ధరలు భారీగా పెరిగాయి. పెట్రోలు, డీజిల్ ధరలు లీటరుకు రూ.35 పెరిగాయి. అదే సమయంలో కిరోసిన్, లైట్ డీజిల్ ఆయిల్ లీటరుకు రూ.18 పెరిగింది. పెరిగిన ధరలు వెంటనే అమల్లోకి వస్తాయని ప్రభుత్వం తెలిపింది. ఆర్థిక సంక్షోభం నుంచి కోలుకునేందుకు జాతీయ పొదుపు కమిటీ చేసిన సిఫార్సులను పాకిస్థాన్ ప్రభుత్వం పరిశీలిస్తోంది. సహజ వాయువు/విద్యుత్ ఛార్జీల పెంపు, మిలటరీ మరియు సివిల్ బ్యూరోక్రాట్‌లకు కేటాయించిన ప్లాట్ల సేకరణ, ఎంపీల జీతాల్లో 15 శాతం కోత, ఎంపీల విచక్షణ పథకాలపై నిషేధం, ఇంటెలిజెన్స్ ఏజెన్సీలకు విచక్షణతో కూడిన నిధులపై నిషేధం, ప్రీపెయిడ్ గ్యాస్/ఎలక్ట్రిసిటీ మీటర్లపై నియంత్రణ,

జీతంతో పాటు ఇచ్చే అలవెన్సును ఉపసంహరించుకోవడం, అన్ని రాష్ట్రాల్లో పెట్రోల్ వినియోగాన్ని 30 శాతం తగ్గించడం వంటి నిర్ణయాలను పాకిస్థాన్ ప్రభుత్వం తీసుకోనుంది.

నగదు కొరత కారణంగా పాకిస్థాన్ కరెన్సీ భారీగా క్షీణిస్తోంది. డాలరుతో మారకంలో దేశ కరెన్సీ ఆల్ టైమ్ కనిష్ట స్థాయి రూ.262.2కి పడిపోయింది. 1999లో కొత్త మారకపు రేటు విధానాన్ని ప్రవేశపెట్టినప్పటి నుంచి రూపాయి విలువ ఇంత పెద్ద స్థాయిలో క్షీణించలేదు. IMF నుండి నిధులు పొందేందుకు ఒక షరతుగా డాలర్-రూపాయి మారకపు విలువపై ప్రభుత్వం ఆంక్షలను తొలగించడం పాక్ రూపాయి క్షీణతకు దారి తీస్తోంది. IMF యొక్క $700 కోట్ల ప్యాకేజీ యొక్క తొమ్మిదవ సమీక్షను దేశం ఇంకా పూర్తి చేయవలసి ఉంది. ఇది పూర్తయితే 120 కోట్ల నిధులు వచ్చే అవకాశం ఉంది. అంతేకాకుండా, స్నేహపూర్వక దేశాలు మరియు ఇతర ఆర్థిక సంస్థల నుండి నిధులను స్వీకరించడానికి అవకాశం ఉంది. ఇంతలో, బకాయిల చెల్లింపు కోసం కరాచీ ఓడరేవుల్లో 9,000 కంటే ఎక్కువ కంటైనర్లను నిలిపివేశారు. మరోవైపు, పాకిస్థాన్ విదేశీ మారకద్రవ్య నిల్వలు తొమ్మిదేళ్ల కనిష్ట స్థాయి 3.678 బిలియన్ డాలర్లకు తగ్గాయి.

పాకిస్తాన్‌లో తీవ్రమైన ఆర్థిక మరియు ఆహార సంక్షోభాలు కూడా విద్యుత్ సంక్షోభంతో కలిసిపోయాయి. ఇప్పటికే గోధుమ పిండి కోసం తొక్కిసలాటలో మరణాలు సంభవిస్తూ, తినడానికి తిండిలేని దారిద్య్ర స్థితికి చేరుకున్న పాకిస్థాన్.. తాజాగా కరెంటు సంక్షోభంలోకి జారుకుంది. దక్షిణ పాకిస్థాన్‌లో నేషనల్ గ్రిడ్ వైఫల్యం కారణంగా దేశంలో విద్యుత్ సరఫరా నిలిచిపోయింది. దక్షిణ సింధ్ ప్రావిన్స్‌లోని జంషోరో మరియు దాదు మధ్య విద్యుత్ సరఫరా యొక్క ఫ్రీక్వెన్సీలో మార్పులు మరియు వోల్టేజ్‌లో హెచ్చుతగ్గుల కారణంగా ఈ సమస్య తలెత్తిందని ఇంధన మంత్రిత్వ శాఖ వెల్లడించింది. ఇస్లామాబాద్, కరాచీ, లాహోర్, పెషావర్ మొదలైన అన్ని ప్రధాన నగరాల్లో విద్యుత్ సరఫరా నిలిచిపోయింది. విద్యుత్ అందుబాటులో లేకపోవడంతో విద్యుత్ ఆధారిత పరిశ్రమలు మూతపడ్డాయి. అన్ని వ్యవస్థలు దెబ్బతిన్నాయి. కరెంటు లేకపోవడంతో ఆసుపత్రులు, పాఠశాలలు, కార్యాలయాలతో పాటు ఇళ్లల్లో నివసించే సామాన్యులు కూడా తీవ్ర ఇబ్బందులు పడ్డారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – 2023-03-01T22:56:54+05:30 IST

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *